Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Mamlaka ya Mji Mdogo wa Bagamoyo

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA YA 290 YA 2002)

	


SHERIA NDOGO

	


Zimetungwa chini ya Kifungu cha 6
	


SHERIA NDOGO ZA MAMLAKA YA MJI MDOGO BAGAMOYO 

ADA NA USHURU ZA  MWAKA 2014

Jina na

1. 
Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama  Sheria Ndogo za Mamlaka
tarehe ya    
ya Mji Mdogo wa Bagamoyo za (Ada na Ushuru) za 2014 zitaanza kuanza
kutumika mara baada ya kuidhinishwa  na Mkuu wa Mkoa wa 
kutumika           
Pwani.

Eneo la         
2.
Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo chini ya

kutumika          
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Bagamoyo.     

Tafsiri         
 3.  Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa zitakavyotumika vinginevyo:-                                 

   
“Ada/Ushuru” maana yake ni  ada inayotozwa kwa ajili ya huduma   


vibari na leseni mbalimbali zitolewazo na Mamlaka.

“Madini ya Ujenzi” Maana yake ni kokoto, Mchanga laini na  


mgumu, udongo,  kifusi , kokoto, moram na mawe


“ Stendi ya Mabasi” Maana yake ni eneo lililotengwa au kujengwa 


  Kwa lengo la kupakia na kushushia abiria au kushushia mizigo.


“Bandari ya Majahazi/Boti” Maana yake ni eneo lolote la ufukweni ambalo majahazi au boti zinapakia na kushusha abiria au mizigo au kuegeshwa mahali popote katika eneo la Mamlaka. 

“Vyombo vya Usafiri”  ina maana magari, matrekta, pikipiki, bajaji, maboti, mikokotenina Majahazi
 “Ada ya Huduma” maana yake ni ada ambayo itakuwa inalipwa na taasisi/ofisi yeyote ambayo inatoa huduma mbalimbali ndani ya eneo la Mamlaka.




 “Sheria” maana yake ni Sheria ya fedha za Serikali za Mitaa ya 
       
 mwaka 1982 (Sura 290) kama ilivyofanyiwa marekebisho 

mwaka 2002.

 
 “Afisa Mtendaji” ina maana ya wa Afisa Mtendaji Mkuu wa


Mamlaka ya Mji Mdogo wa Bagamoyo ikiwa ni pamoja na Afisa
 yeyote aliyeteuliwa kwa wakati huo kukaimu nafasi ya Afisa Mtendaji Mkuu.


“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Mji Mdogo wa Bagamoyo.


 ”Afisa aliyeruhusiwa/muidhinishwa” ina maana ya mtumishi wa Mamlaka 

                           
aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Vibao vya Matangazo” maana yake ni ubao,ukuta au mahali popote au chombo chochote ambacho kimewekewa tangazo la biashara.

“Matangazo”maana yake ni maandishi yeyote yaliyoandikwa au 
kubandikwa kwenye ubao, ukuta wa jengo au chombo chochote kwa ajili ya kutangaza biashara.

“Chumvi” Maana yake ni chumvi inayovunwa kwenye maji ya bahari kwa kutuamisha maji ya bahari katika kipindi cha kujaa kwa bahari au njia nyingine yeyote.


Utozaji wa 
4.     (1) Mamlaka itatoza ada na ushuru kwa ajili ya bidhaa 


Ada


zinazouzwa katika eneo la Mamlaka, pamoja na huduma, vibali na ushuru 

na leseni mbalimbali zitolewazo na mamlaka kama 





zilivyoonyeshwa  katika  jedwali A,B,C,D,E,F,G,H,I,J,H,I,K 





L,M,N, Katika sheria ndogo hizi 



 (2) 
 Ada na ushuru utozwao chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa




 kabla ya kupatiwa leseni, kibali au huduma husika na utakuwa 





kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali.  Isipokuwa tu kwa yale 




malipo ya  ada au  ushuru ulipwao kwa muda maalum.

Wajibu wa  5. 
Utakuwa ni wajibu wa kila mtu anayestahili kulipa ada na au ushuru 

kulipa ada/        utozwao kwa mujibu wa sheria ndogo hizi, kulipa ushuru na au ada

ushuru             zilivyoelekezwa kwenye jedwali.

Ada na         6.  (1)  
Ada na ushuru unaotozwa na Mamlaka vitalipwa  kwa
 ushuru      

Mamlaka  au Wakala wake ambaye atatoa stakabadhi.

kulipwa kwa             

Mamlaka

(2)    
Hakutakuwa na utetezi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi mtu ye 
yote Kudai kuwa amelipa ada au ushuru lakini hakupewa stakabadhi.

Malipo

(3)
Isipokuwa tu kwa yale malipo ambayo hulipwa kwa muda 

ya muda
          maalumu, ada zote zitalipwa kabla ya kutoa au kupokea huduma.
(4) 
ikiwa mtu yeyote atakayetakiwa kulipa ada au ushuru atashindwa kulipa ada ndani ya muda anaotakiwa kulipa, mamlaka inaweza kukusanya ada hizo kwa njia ya mahakama
(5) 
Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na kifungu cha nne hapo juu mamlaka inaweza kukusanya madeni ya ada au ushuru kwa njia ya kukamata na kushikilia mali zinazohamishika zenye thamani sawa na deni la ada/ ushuru anaodaiwa.

(6)
Baada ya siku thelathini kupita tangu kukamatwa kwa mali za mdaiwa mamlaka itakuwa na uwezo wa kuziuza kwa njia ya mnada

(7)
Kama mali zilizokamatwa  zinaweza kuharibika kwa haraka, basi Mamlaka itakuwa na uwezo wa kuziuza kabla hazijahalibika.

(8)
Isipokuwa uwezo wa kuuza mali zilizokamatwa na kushikiliwa ambazo haziharibiki, itakuwa halali iwapo Afisa Mtendaji, kwa maandishi atatoa taarifa ya kusuduo la kuuza mali hizo. Iwapo mwenye mali atashindwa kulipa deni analodaiwa ndani ya kipindi cha siku kumi na nne. 

(9)
Mamlaka haitawajibika kwa hasara yeyote  na kwa namna yeyote ile itakayotekea aidha wakati wa madeni au mali zitakazokamatwa na kushikiliwa na Mamlaka.
(10)   
Mamlaka  itakuwa na Mamlaka ya kubadilisha viwango vya ada na Ushuru muda wowote kadri itakavyoona inafaa.

Uteuzi wa   7. 
Mamlaka inaweza kumteua mtu yeyote au kikundi chochote 

Wakala
kuwa Wakala wa kuikusanyia ada na ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi na mtu ye yote au kikundi kilichoteuliwa kuwa Wakala kinaweza kutumia kufungua kesi ya madai Mahakamani dhidi ya mtu ye yote au kikundi chochote kitakachoshindwa kulipa ada na ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi kwa taarifa ya awali ya Mamlaka.

Uwezo wa   8.
Bila  ya kuathiri masharti mengineyo yaliyowekwa na sheria ndogo hizi
Afisa
Afisa muidhiniwa anaweza kuingia katika jengo au eneo lolote wakati
Muidhiniwa 
wa mchana kwa nia ya kukusanya ada au ushuru.
                  9.
(1)
Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:-


(a)
Atakataa au atashindwa kutii agizo lolote halali atakalopewa na Afisa Muidhiniwa.



(b)
atamzuia kwa namna yeyote ile Afisa muidhiniwa 


kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa sheria ndogo hizi;





(c)
atakataa au atajaribu kukataa kulipa ada na ushuru;





(d)
atashawishi watu au kundi la watu kukataa kulipa ada na 






ushuru;





(e)
atafanya biashara bila leseni;





(f)
atakiuka taratibu na mashariti yaliyowekwa na sheria 

ndogo hizi.



(2)
mtu yeyote atakayevunja Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda 

kosa na iwapo atapatikana na hatia atalipa faini isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kufungwa jela kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

Uwezo wa  
10. 
Afisa Mtendaji atakuwa na mamlaka ya kufifilisha kosa 
Kufifilisha
na kutoa maelekezo ya namna ya kulipa kiasi cha fedha 

Kosa
anachodaiwa mtu yeyote katika Sheria ndogo hizi endapo 
mkosaji amekiri kosa kwa maandishi.
JEDWALI “A”
I) ADA YA KUWEKA VIBAO VYA MATANGAZO
	S/NA.
	MAELEZO
	GHARAMA TSHS.

	1
	Matangazo yasiyong’ara
	6,000/= kwa kila futi ya mraba kwa mwaka  


	2
	Matangazo yanayong’ara
	 8,000/= kwa kila futi ya mraba  kwa mwaka  

	3
	Mabango ambayo yanayopungua futi ya mraba
	4,000/= kila futi ya mrabakwa mwaka


	4
	Mabango mengineyo yanayohusika na biashara
	1,500/=  kwa kila futi ya mraba kwa mwaka  

	5
	Ada ya matangazo ya biashara kwa kutumia vipaza sauti 
	20,000/= kwa siku.

	6
	Ada ya matangazo ya biashara kwa kutumia vipaza sauti (Promotion) kwa makampuni yenye kulipia VAT 
	50,000/= kwa siku.

	
	NB: Viwango hivi vinaweza kubadilika wakati wowote Mamlaka 

         inapoona inafaa.


“JEDWALI ‘B’

II)  GARI LA KUNYONYA MAJI MACHAFU
	S/NA.
	MAELEZO
	GHARAMA TSHS.


	1
	Maeneo ya ndani ya Mamlaka 


	18.00   kwa kila lita moja ya ujazo


	2
	Nje ya Mamlaka 
	 25.00 kwa kila lita moja ya ujazo.


  NB: Sheria hii pia itatumika kwa wakala atakayefanya kazi na Mamlaka
JEDWALI ‘C’

 (III)   ADA YA VIBANDA VYA BIASHARA 
	S/NA.
	MAELEZO
	GHARAMA TSHS.

	(a)
	Standi ya Mabasi 

Bei zitapangwa kutokana  na  Zabuni zitakavyoshindanishwa , viwango vilivyopo vitatumika kama viwango elekezi

	
	

	(b)
	Soko jipya/Stendi ya zamani ya mabasi
	   Ada

	 
	i) Vibanda vya mama lishe
ii) Vibanda vya mabucha

iii) Vibanda vyaMaduka ya kawaida

iv) Vibanda vya Migahawa

v) Grosary

vi) Vibanda vya maduka

vii)  Maduka ya dawa baridi

viii) Oil safi na chafu

ix) Gereji
	Ada itakuwa shilingi 2,500.00 kwa Mita moja ya eneo  kwa mwezi

	3
	BEI ZA MEZA SOKONI

	

	
	(a) Meza za ndani (vizimba)
	10,000/= kwa mwezi

	
	(b) Meza za nje
	5,000/= kwa mwezi

	
	(c) Meza za matunda
	5,000/= kwa mwezi

	
	(d) Wauza kuku
	10,000/= kwa mwezi

	
	


JEDWALI ‘D’

    (IV)  TOZO KATIKA MAGULIO:  
	(a)  Meza 


             -         Tshs. 1,000/= kwa siku ya gulio

(b) Wauza mitumba/nguo
 -         Tshs. 1,000/= kwa siku ya gulio

(c) Mamalishe


 -         Tshs     500/= kwa siku ya gulio

(d) Kuuza vinywaji Laini.               -         Tshs. 1,000/= kwa siku ya gulio

(e) Biashara ndogo ndogo              -         Tshs.    500/= kwa siku ya gulio


JEDWALI ‘E’

	(v)      VIBALI VYA SHEREHE NA MIKUSANYIKO YA KIJAMII
(a)  Ngoma za jadi (zisizo za tiba)
                     -     Tshs. 10,000/= kwa siku
(b) Muziki wa dansi
/Bongo fleva
                     -
   Tshs. 50,000/= kwa siku

(d) Rusha Roho/Taarab                                       -     Tshs. 20,000/= kwa siku

(e) Burudani nyinginezo ambazo 

Hazikutajwa kwenye jedwali “E”                      –    Tshs. 30,000/= kwa siku


JEDWALI ‘F’
Ada na Huduma za Machinjio na Ukaguzi:

Kutakuwepo  na ada kwa ajili ya huduma ya machinjio ya Mamlaka.
(a)  Ada ya kuchinja:

	Aina ya Mifugo



                 Kiasi cha Ada
- Ng’ombe




         Shs. 2,000/= @

-Mbuzi,/kondoo/nguruwe                                 Shs. 1,000/= @

-Kuuza na kuchoma nyama mnadani
         Shs.    500/= kwa siku




JEDWALI “G”

	(a) Idhini ya ujenzi (Plan Security Fee)

(i)  Ghorofa   1 hadi 5                                    -         Shs. 100,000/=
(ii) Ghorofa     6 hadi10                                  -         Shs. 200,000/=

(iii)  Nyumba za kawaida                         -         Shs. 20,000/=

(iv) Kiwanda    Kikubwa                          -         Shs.  300,000/=                                                        
(v) Kiwanda   Kidogo                                     -        Shs.  200,000/=

(vi) Nyumba ya biashara                          -        Shs.  50,000/=
(b)Mabadiliko (Alteration) ya jengo lililopo
        (i)      Nyumba ya kuishi

           -       Shs.   10,000/=

        (ii)     Nyumba ya kuishi na biashara          -        Shs.  15,000/=

        (ii)    Nyumba ya biashara

           -       Shs.   20,000/=

        (iii)   Ghorofa 1 hadi 5  
                       -       Shs.   100,000/=

        (iv)   Ghorofa    6 hadi 10                               -       Shs.  150,000/=

        (iv)   Kiwanda, Bohari, ghala n.k.
           -       Shs. 200,000/=


JEDWALI “H”
USHURU WA HUDUMA

	Kiasi cha asilimia 0.3  ya faida yote kwa mwaka ambayo 

inapatikana kutoka kwa Kampuni/Shirika/Taasisi/Ofisi yoyote

 ambayo inatoa huduma ndani ya eneo la mamlaka




JEDWALI “I”
       ADA/ USHURU WA BOTI/MAJAHAZI
	Na
	Urefu wa Boti/Jahazi
	Ushuru wa Maegesho (Tshs. Kwa siku
	Ada ya Usajili



	1
	Mita 1 –hadi 11
	500/=
	17,000/=

	LESENI



	Na
	Urefu wa boti/Jahazi
	Ada ya leseni

	
	Mita 1 hadi 11
	17,000/= kwa mwaka


JEDWALI “J”
ADA/USHURU WA MAEGESHO STENDI KWA TRIPU
	Na.
	Aina ya Gari
	Ushuru wa Maegesho (Tshs. Mchana
	Usiku

	1
	Taksi/Bajaji
	1,000/= kwa kutwa
	2,000/=

	2.
	Mabasi 
	
	

	
	(i) Abiria  5  hadi 15
	1,000/= kwa tripu
	3,000/=

	
	(ii) Abiria  16 hadi 25
	1,500/= kwa tripu
	3,000/=

	
	(iii) Abiria  26 hadi 65
	2,000/= kwa tripu
	4,000/=


JEDWALI “K”
USHURU WA MAEGESHO YA MAGARI YA MIZIGO

	Na
	Aina ya Gari
	Ushuru wa Maegesho (Tshs.)

	1
	Gari chini ya tani 1
	1,000/= kwa siku

	2
	Tani 1 – 31/4
	1,000/= kwa siku

	3
	Tani 31/4 - 10
	1,000/= kwa siku

	4
	Tani 11 - 15
	2,000/= kwa siku

	5
	Tani 16 - 25
	2,500/= kwa siku

	6
	Tani 26 - 40
	5,000/= kwa siku


JEDWALI “L”
ADA / USHURU MAZAO YA MISITU

	NA
	AINA YA ZAO
	KIWANGO CHA USHURU Tshs.

	1
	Mkaa
	1,000/= Kila gunia la kilo 28

	2
	Mbao
	500/= Kila ubao

	3
	Kuni
	1,000/= Kila Ujazo wa mita moja ya ujazo

	4
	Nguzo
	200/= Kila moja

	5
	Gogo
	3,000/= Kwa kila mita ya ujazo

	6
	Fito
	1,000/= Kwa kila mita ya ujazo

	7
	Asali
	100/= Kwa kila lita

	8
	Nta
	500/= Kwa kila kilo

	9 
	Kibali cha kuvuna mti au kukata mti
	Mti binasi 1,000/= kwa kila mmoja


JEDWALI “M”
ADA YA USAJILI

	Na.
	Aina ya Gari
	Ada (Tshs.)

	1
	Taksi
	10,000/= kwa mwaka


JEDWALI “N”
ADA/USHURU WA MADINI YA UJENZI
	Na.
	 Bidhaa
	Kiwango (Tshs.)

	1
	Maombi ya kibali cha kumiliki eneo la kuchimba madini ya ujenzi
	1,000,000/=

	2
	Ushuru wa madini yafuatayo:-
	

	
	(a) Tarrazo 
	5,000/= kwa tani

	
	(b) mawe
	2,000/= kwa tani

	
	(c) Moramu 
	2,000 /=kwa tani

	
	(d) Kokoto
	3,000/= kwa tani

	
	(e) Udongo/ kifusi
	2,000/= kwa tani

	
	(f) mchanga
	2,000/= kwa tani


JEDWALI “0”
USHURU WA CHUMVI
	Mamlaka itatoza ushuru wa uvunaji chumvi shilingi 200 kwa kila kilogramu 50 za chumvi inayovunwa katika eneo lake.

Ushuru wa uvunaji chumvi utozwao katika Sheria Ndogo hizi utalipwa na watu, viwanda au taasisi inayovuna chumvi mara baada ya chumvi kuvunwa.




JEDWALI”P”
	Mamlaka itatoza ushuru wa Samaki kwa kiasi cha asilimia kumi (10%) kwa kila mauzo ya samaki yanayofanyika mnadani ama sehemu ingine ndani ya eneo la Mamlaka


FOMU YA MAOMBI YA USAJILI WA TAXI
1.  Jina kamili
……………………………………………………………….

2. Kazi ya mtuma maombi  ………………………………………………….

3. Utambulisho wa gari ………………………………………………………

(a)  Aina ya gari ……………………………………………………

(b) Rangi  ……………………………………………………………

(c) Jina la mtengenezaji …………………………………………...

(d) Aina ya gari (bus, Toyota saloon etc) ……………………….

(e) Namba ya chesesi  …………………………………………….

(f) Uwezo wa kubeba abiria ……………………………………..
(g) Mwaka wakutengenezwa gari  ………………………………

(h) Namba ya leseni ya udereva  ………………………………..

4. Naambatanisha na :-
(a) Kivuli cha leseni ya udereva…………  ……………………….
na kadi ya kuandikishwa gari ……………………………….

Nathibitisha kwamba yote yaliyopo hapo juu ni sahihi kutokana na uelewa wa uamini wangu


………………………………………

……………………………………



Tarehe





Sahihi ya muombaji



KWA MATUMIZI YA OFISI TU
Maombi yamekubaliwa/kataliwa 

………………………………………

Sahihi ya Mweka Hazina



………………………………………

Sahihi ya Afisa Mtendaji



………………………………………
FOMU YA KUFIFILISHA KOSA
(Chini ya kifungu cha 10 cha sheria ndogo hizi)

Mimi …………………………………………………………………………… wa 

S.L.P ………………………ninafanya biashara ya …………………………….

katika eneo la ………………………………….lililopo ndani ya Mamlaka ya 

Mji Mdogo wa Bagamoyo.  Nakiri kuwa leo tarehe ………………nilikiuka 

Kifungu cha ……………………… cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Bagamoyo za mwaka 2014 kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe

Na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini iliyoanishwa

 kwenye Sheria ndogo hizi iwapo Afisa Mtendaji atatekeleza madaraka 

aliyopewa chini ya kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo hizi.

Saini  …………………………………………………………………….

Mbele yangu  …………………………………………………………….(jina)

Saini…………………………………………………………………………..

Wadhifa  …………………………………………………………………….

Muhuri wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Bagamoyo  ulibandikwa katika Sheria

Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Mamlaka

Uliokutana na kuketi tarehe ………………… mwezi ……………… 2014 mbele ya

                                                               …………………………
ATHUMANI O. STILI

AFISA MTENDAJI MKUU MJI

MAMLAKA YA MJI MDOGO

BAGAMOYO

…………………………..

ABDUL R. ZAHORO

MWENYEKITI

MAMLAKA YA MJI MDOGO

BAGAMOYO.

NAKUBALI,

………………………

MWANTUMU BAKARI MAHIZA

MKUU WA MKOA

PWANI

Tarehe……………………………
1

