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SURA YA 5 

MSAMAHA 

 

Utaratibu wa msamaha kwa wagonjwa wasio na uwezo, aina ya magonjwa na badhi ya 

huduma hasa za kinga ni muhimu katika kufanikisha mpango mzima wa uchangiaji 

gharama za huduma za afya.  Ingawaje lengo ni kuongeza ukusanyaji wa mapato na 

kuboresha huduma kwa kuwatoza  wagonjwa ambao wana uwezo, inabidi kuhakikisha 

kuwa wagonjwa wanastahili wanapata msamaha wa malipo na kupewa huduma.   

 

Sababu za kuandaa utaratibu  wa  msamaha katika mpango huu ni kama zifuatazo; 

(a) Kulipia huduma za afya isiwe sababu ya kuzuia wagonjwa wanaoumwa 

magonjwa ya mlipuko na kuambukiza kuja kupata matibabu. 

(b) Kupunguza athari za gharama kubwa za matibabu ambazo zinaambatana na 

magonjwa sugu. 

(c) Huduma za afya hasa kwa watoto chini ya miaka mitano ,ni muhimu zitolewe 

bila malipo ili kusaidia katika ukuaji wao 

(d) Watu wasio na uwezo au fukara, na baadhi ya wasio na uwezo wasichangie. 

(e) Huduma za mama na mtoto pamoja na chanjo hazitachangiwa ili kupunguza 

matatizo yanayoweza kusababisha vifo vya mama wajawazito. 

 

5.1   HUDUMA ZA USTAWI WA JAMII 

Kamati za uendeshaji za kila hospitali zitafakari uwezekano wa kuwa na huduma za 

Ustawi wa Jamii kwa pale ambapo hakuna . kuna namna tatu za kuanzisha kitengo hicho 

pamoja na wafanyakazi. 

 

(a) Muuguzi  Mfawidhi wa Hospitali ateue wauguzi ambao wanao ujuzi wa ustawi wa 

jamii  au ambao watakusudiwa kuchukuwa mafunzo ya ustawi wa jamii. 

 

 



(b) Huduma za ustawi wa jamii zinaweza kuanzishwa kwa msaada wa  Idara ya ustawi 

wa jamii ya ofisi ya mkoa / wilaya . Idara hiyo kwa idhini ya bodi ya hospitali 

inaweza kutoa ushauri kwa idadi ya wafanyakazi inayo hitajika na kama kuna 

uwezekano wa afisa ustawi wa jamii kuazimwa kufanya kazi  hosptalini.Aidha 

ufanyike uteuzi  wa muuguzi katika hospitali ambaye kwa msaada wa afisa ustawi 

jamii  kutoka ofisi ya mkoa/wilaya  anaweza kupatiwa mafunzo kazini na kuwa Afisa 

Ustawi wa Jamii Msaidizi . 

 

(c) Kutokana na mapendekezo ya kamati ya Uendeshaji ya hospitali , Inawezekana 

kuajiri Afisa Ustawi wa Jamii ambaye amemaliza mafunzo yake. 

 

Majukumu ya Afisa Ustawi wa Jamii au anayehusika na utoaji msamaha yatakuwa kama  

ifuatavyo. 

 

(a) Kuwasaidia wagonjwa wanaostahili  kupata huduma za matibabu bila malipo kwa 

kutumia vidokezo vya wasio na uwezo  kwa wale wanaoomba msamaha kwa 

sababu hiyo. 

(b) Kuhakikisha kuwa utaratibu wa kupata msamaha kwa wasio na uwezo unaeleweka 

kwa wagonjwa na wafanyakazi wa hospitali.  Aidha watatoa mapendekezo ya 

namna ya kuelimisha umma. 

(c) Utunzaji wa kumbukumbu ya msamaha na utayarishaji wa taarifa ya msamaha ya 

kila mwezi kwa ajili ya Kamaati ya Uendeshaji ya hospitali kwa kupitia kwa Katibu 

wa Afya.  Taarifa hii itajumuisha aina zote za msamaha. 

(d) Baada ya saa za kazi wauguzi wa mapokezi watapendekeza msamaha kwa 

wagonjwa wa ajali pamoja na wale wanaomba kusamehewa malipo.  Kwa hiyo 

Afisa Ustawi wa Jamii atahakikisha kuwa wauguzi hao wanaelewa vizuri utaratibu 

wa msamaha na ujazaji wa fomu za msamaha. 

 

5.2     MSAMAHA NA MSAMAHA WA MUDA 

Kuna tofauti baina ya msamaha na msamaha wa muda.  Msamaha ni wazi zaidi 

(automatic) kwa kila mgonjwa anayestahili msamaha.  Kwa kadri ya maelekzo 



yatayofuata hapo chini anasamehewa kulipia huduma mara moja bila kuulizwa 

maswali mengi.  Msamaha wa muda haupo wazi.  Mgonjwa anapaswa kuomba 

msamaha wa muda na uamuzi ni lazima ufanyike.  Baada ya kuona kuwa 

mgonjwa kweli hana uwezo wa kulipia huduma za afya anazozihitaji. 

Kwa kuwa orodha ya huduma au makundi mbali mbali ya msamaha itabadilika 

kulingana na wakati, orodha hiyo itatolewa pekee kwa waraka maalumu.  

Watumishi wote wa hospitali wanatakiwa kuifahamu orodha hiyo. 

 

Mfumo wa msamaha wa muda 

Utaratibu wowote wa malipo ya huduma za afya katika hospitali unatakiwa 

kuhakikisha kuwa wananchi bado wanao uwezo wa kuzitumia huduma hizo.  

Lazima basi kuwepo na utaratibu wa kutoa msamaha wa muda kwa wale wasio 

na uwezo wa kuchangia gharama hizo. 

 

Utaratibu wa kutoa msamaha wa muda lazima utekelezwe kwa uangalifu 

mkubwa.  Kama utaratibu huo utakuwa hafifu usiofuata maelekezo yaliyoandikwa 

wazi na rahisi kueleweka kuna hatari ya utaratibu huo kutumika vibaya.  Kwa 

upande mwingine kama utaratibu ni mgumu sana, wagonjwa hawafahamu 

kuwepo kwa utaratibu huu wa msamaha wa muda, au ikiwa ni vigumu sana 

kupatiwa kibali cha msamaha huu basi wagonjwa wasio na uwezo wa kuchangia 

na ambao wanahitaji huduma hii ya afya watakosa huduma ambayo ni muhimu 

kwao. 

 

5.3 UTOAJI WA MSAMAHA 

Kuna aina ya makundi matatu yanayostahili kusamehewa katika kuchangia gharama za 

mtibabu kwa wagonjwa waliolaza na wa nje. 

 

Makundi ya msamaha 

(a) Wagonjwa wenye magonjwa yafuatayo:- 

Kifua Kikuu, Ukoma, Saratani, Ukimwi, Upungufu wa Damu (sickle cell anemia) 

magonjwa ya mlipuko kipindupindu, uti wa mgongo, tauni n.k. 



(b) Wasio na uwezo (maskini) 

 

(c) Huduma za mama na mtoto (MCH) na matibabu ya watoto hadi miaka mitano. 

 

5. 3 1 Msamaha wa malipo unaotokana na aina ya magonjwa 

          Huduma au kundi maalumu la watu 

Msamaha utawahusu wagonjwa waliolazwa na wanje. Kwa wale wagonjwa watakaopata 

rufaa kwenda katika hospital ya wilaya, mkoa au rufaa kwa matibabu zaidi itabidi wapate 

barua ya rufaa ambayo pia itapenekeza msamaha wa kulipia kwa kuonyesha mojawapo 

ya sababu ya kusamehewa. 

Mgonjwa atatoa barua yake ya rufaa kwa anayesajili wagonjwa katika hospitali ambaye 

atatakiwa kuwasilisha jalada au vyeti vya mgonjwa kwa Afisa Ustawi wa Jamii au 

Anayehusika na utoaji msamaha.  Ili kuhakikisha na kusajili katika rejesta au fomu za 

msamaha.  Utaratibu huu wa msamaha utafanyika kabla au baada ya huduma kwa 

kutegemea hali ya ugonjwa ilivyo. 

Kwa mgojwa ambaye atagundulika kuwa ugonjwa wake upo katika kundi la msamaha 

baada ya kulipia huduma za awali hatatozwa kwa huduma au matibabu atakayoendelea 

kupata.  Mgonjwa hatarudishiwa fedha ambazo atakuwa amelipa kabla a kugundulika kwa 

ugonjwa huo.  Kwa mfano mgonjwa atakayepimwa makohozi kwa ajii ya kifua kikuu (TB) 

atalipia gharama za vipimo hivyo lakini mara tu ikigunduliwa kuwa ana ugonjwa huo, 

hataendelea kulipia matibabu yake, bali fedha aliyolipa kwa kucunguzi wa awali 

hatarudishiwa.  Mgonjwa atatakiwa kuelezwa na kupewa kadi ya kuonyesha kuwa 

hatakiwi kulipia huduma kwa ugonjwa huo. 

 

5.3.2 Msamaha kwa wasio na uwezo 

Kundi hili la msamaha linahusu wagonjwa wa kulazwa na wanje ambao watawasili 

hospitalini wakiwa na barua kutoka kwa uongozi wa sehemu anayotoka au kituo cha afya 

(health facility) alichotoka.  Wagonjwa hao pamoja na wale ambao hawana barua ya 

kupendekeza msamaha watapitia kwa afisa ustawi wa jamii au anayehusika na utoaji 

msamaha, ili wafanyiwe tathmini ya msamaha na kujaza fomu ya msamaha wa muda. 



Tathmini ya mgonjwa asiye na uwezo ifanyike kabla au baada ya kupata 

huduma/matibabu kwa kutegemeana na hali ya ugonjwa ilivyo.  Kama msamaha wa 

malipo utapendekezwa itabidi kujaza: Moja kuambatanishwa katika jalada la mgonjwa, 

kumbukumbu za Afisa Ustawi wa Jamii au anayehusika na utoaji msamaha, na ya tatu 

atapewa mgonjwa mwenyewe. 

Msamaha wa muda utahusika kwa kipindi cha matibabu ya ugonjwa wa wakati huo, 

mgonjwa atakaporudi wakati mwingine kwa ugonjwa mpya atatakiwa kuomba tena 

msamaha kama atakuwa bado hana kuwezo wa kulipia. 

 

Mgonjwa anatakiwa kuomba kusamehewa kulipia huduma anazotegemea kupata au 

ambazo amepata kwa kujaza fomu maalumu kama ifuatavyo:- 

……………………………………………………. 

 

5.4 MENGINEYO KUHUSU MSAMAHA 

   5.4.1. Msamaha wa  muda kwa wagonjwa waliolazwa: 

Hatua za kuchukua: 

(a) Mganga au Muuguzi anayemhudumia mgonjwa atatoa mapendekezo na sababu za 

kuombwa kwa msamaha wa muda.  Aidha atamuhusisha Afisa Ustawi wa Jamii au 

ananayehusika na utoaji msamaha. 

(b) Mganga Mfawidhi au Muuguzi Mfawidhi wa hospitali atatoa kibali cha kutoa 

msamaha wa muda. 

(c) Fomu maalumu ya msamaha wa muda itatumika.  Fomu hii ni hati pia ya kihasibu 

kwa mapato ya malipo ya huduma za hospitali. 

(d) Wakati mgonjwa aliyepatiwa msamaha wa muda atakaporuhusiwa kutoka 

hospitalini nambari zake za msamaha zitanakiliwa katika kitabu cha madai ya 

wagonjwa waliolazwa. 

 

5.4.2 Utaratibu wa Msamaha wa muda kwa Wagonjwa wa nje: 

Maeneo ambayo msamaha wa muda unaweza kutolewa yatahusu huduma au matibabu 

ya wagonjwa wan je kama vile malipo ya dawa, vipimo vya maabara, X-rey n.k. 

 



Taratibu za kufuata: 

(i) Mapendekezo na idhini 

(ii) Kujaza fomu yenye namba zinazofuatana 

(iii) Kumsajili mgonjwa aliyepatiwa msamaha wa muda na kuweka kumbukumbu  

(iv) Kutoa taarifa ya mwezi 

(v) Kutoa nyaraka kwa watumishi wa sehemu mbali mbali za kuonyesha nani 

anahusika na kutoa mapendekezo ya awali. 

 

5.4.3. Kanuni za utaratibu wa msamaha wa muda 

(a) Urahisi kutumika (user friendly) 

(b) Urahisi wa kupatikana kibali 

(c) Watumishi wanaoatoa huduma za matibabu hospitalini wafahamu jinsi 

utaratibu huu unavyofanyakazi. 

(d) Utaratibu usiwe mgumu sana kiasi cha kuwazuia wagonjwa wanaohitaji 

huduma na hawana uwezo wa kuchangia. 

 

Uhakika (validity) 

Utaratibu huu utumike kwa kila mgonjwa anayestahili 

Tahadhari:  Msamaha wa muda hautolewi kwa wagonjwa wa daraja la I na II 

 

Jinsi ya kumtambua mgonjwa anaystahili msamaha wa muda 

(i) Historia ya mgonjwa 

(ii) Kumchunguza mgonjwa kwa karibu 

(iii) Kuchunguza ndugu wa karibu wa mgonjwa wakati anaugua ili kujua 

hali ya uwezo wao. 

 

Hatua za kufuata katika hospitali 

(i) Fomu za kupendekeza msamaha wa muda zijazwe na muuguzi kiongozi wa 

idara/wodi 

(ii) Kibali cha msamaha wa muda kwa wale wanaostahili kitaidhinishwa na 

Muuguzi Mfawidhi/Katibu wa Afya. 



(iii) Taarifa za msamaha wa muda zinatunzwa katika sehemu tatu: Ofisi ya Afisa 

Ustawi wa Jamii au anayehusika na utoaji msamaha ofisi ya Mhasibu wa 

hospitali na Katibu wa Afya wa Hospitali. 

5.4.4. utekelezaji  wa utaratibu wa msamaha wa muda  

Ni jukumu la Katibu wa fya wa hospitali kuhakikisha kwamba utaratibu wa kutoa msamaha 

wa muda unatumika hospitalini.  Utekelezaji lazima ujumuishe mambo yafuatayo:- 

(a) Kutoa taarifa kwa watumishi wote wanaotoa huduma hospitalini kuhusu utekelezaji 

kwa njia ya mikutano na nyaraka mbali mbali za hospitali. 

(b) Inasisitizwa kuwa utaratibu unaokubalika unapaswa kuandaliwa ili kuwawezesha 

wagonjwa kufahamu kuwepo kwa utaratibu wa kutoa msamaha wa muda.   Isitokee 

hata mara moja mgonjwa asiye na uwezo wa kuchangia akakosa huduma kwa 

sababu ya kutokufahamu kuwepo kwa utaratibu wa kutoa msamaha wa muda. 

(c) Hakikisha kuwa fomu za maombi ya msamaha wa muda zipo za kutosha. 

 

5.4.5. Mapitio ya robo mwaka ya idadi ya wagonjwa waliopatiwa msamaha wa muda 

Kila mwisho wa mwezi Afisa Ustawi wa Jamii au anayehusika na utoaji msamaha, kwa 

kushirikiana na Mhasibu wa  hospitali atakusanya na kuandika ataarifa ya idadi ya thamani 

ya msamaha wa muda uliotolewa kwa wagonjwa wa nje na wa kulazwa.  Taarifa hii 

iwekwe kwenye ripoti ya mwezi ya hospitali na kupitiwa na Kamati ya Uendeshaji ya 

Hospitali (Angali taarifa ya msamaha ya mwezi, Fomu Na. 4).   Idadi ya wagonjwa 

wanaopatiwa msamaha wa muda ikiwa kubwa sana inaonyesha kuwa utaratibu huo 

unatumika vibaya, na ikiwa ndogo sana inaonyesha kuwa huenda watu wasio na uwezo 

wa kuchangia wanakosa msamaha na huduma kwa wanaostahili. 

 

Kutokana na tofuati za hali ya kiuchumi katika sehemu mbali mbali nchini ni vigumu 

kukadiria idadi kamili ya wagonjwa wanaotakiwa kupatiwa msamaha wa muda kwa kila 

hospitali.  Kwa kupitia mara kwa mara idadi ya wagonjwa waliopatiwa msamaha wa muda 

kwa mwezi, Kamati ya Uendeshaji ya Hospitali inaweza kukadiria wasitani wa idadi ya 

wagonjwa wanaopatiwa msamaha wa muda kwa mwezi. 

 

 



 

 

 

 

 

5.4.6 Ufafanuzi wa makundi mbali mbali 

(a) Watu wenye ugonjwa sugu (Chronic illnesses) 

Kuna baadhi ya magonjwa sugu ambayo yameorodheshwa katika orodha ya msamaha 

wa jumla.   Magonjwa ambayo hayapo katika orodha hiyo, mgonjwa atatakiwa kufuata 

utaratibu wa kupatiwa msamaha wa muda. 

 

(b) Wagonjwa wa ghafla 

Wagonjwa waliopata ajali na magonjwa mengine ya ghafla watapatiwa huduma 

kwanza na baada ya matibabu, Afisa Ustawi wa Jamii anaangalia uwezekano wa kutoa 

malipo Mgonjwa au jamaa zake watatakiwa kulipia huduma zilizotolewa. 

 

(c) Watumishi wa Serikali na Mashirika ya Umma 

Watumishi wa Serikali na Mashirika ya Umma hawana msamaha wa jumla wa malipo 

yeyote ya huduma za afya.  Watumishi hawa watalipiwa na waajiri wao kufuatana na 

“Standing Order” ya serikali (Section K) na kuwepo kwenye utaratibu wa msamaha 

kama wagonjwa wengine. Aidha wanatakiwa kufuata taratibu zilizowekwa km. 

matumizi ya “sick sheet”    

 

(d) Watoto walio na umri chini ya miaka mitano (5)                                                             

 Watoto walio na umri hadi miaka mitano watatambuliwa kwa kutumia kadi za kliniki 

(MCH Cards).  Wananchi wafahamishwe kuja na kadi hizo wanapomleta mtoto kwa 

matibabu.  Watoto walio na umri hadi miaka mitano hawatastahili msamaha wa malipo 

kama watatumia huduma na matibabu ya daraja la I na II. 

 

(e) Walemavu 



Msamaha wa ujumla kwa Walemavu haupo.  Msamaha utatolewa kwa kuzingatia 

kama mgonjwa atabainika kuwa katika mojawapo ya makundi makuu matatu 

yanayostahili msamaha. 

  (f) Wafungwa  

       Wafungwa watatozwa kwa ajili ya huduma za afya au matibabu.  Wizara ya Mambo     

       ya ndani itahusika kugharamia matibabu ya mfungwa anapougua. 

  

(f) Wazee  

Wazee (miaka 60 au zaidi) watapata msamaha wa kulipia matibabu kwa kufuata 

utaratibu wa msamaha.  

 

 

5.4.7   Malalamiko. 

Endapo  yatajitokeza malalamiko ya mgonjwa kutotendewa haki katika kupatiwa 

msamaha, inashauriwa kumwona Mganga Mfawidhi wa Hospitali. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

         

  


