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UTANGULIZI 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo ni moja kati ya Halmashauri 9 katika Wilaya 7 za 

Mkoa wa Pwani ambayo ilianzishwa mwaka 1962, ikiundwa na Tarafa 2, Kata 11, Vijiji 
8 na Vitongoji 174. Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo inakadiriwa kuwa na wakazi 

wapatao 109,633 ambapo Wanaume 54,562 na wanawake 55,071. 

Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo ipo katika ukanda wa Pwani ikiwa na 
ukubwa wa Kilomita za Mraba 945, Makao makuu ya Halmashauri yakiwa Bagamoyo 

mjini, Mji maarufu wenye historia ya kipekee ya mali kale za majengo ya zamani na 
historia ya biashara ya watumwa. 

Kijiografia, Mji wa Bagamoyo upo umbali wa kilomita 65 kaskazini ya jiji la Dar es 

Salaam, ambapo hali ya hewa ya Mji wa Bagamoyo ni yakitropiki, yenye joto la kadri. 
Kiwango cha juu cha joto ni nyuzi joto 300C na kiwango cha chini ni nyuzi joto 130C.  

Halikadharika, Halmashauri inapata mvua kiasi cha wastani wa mm 800 – mm1200 
kwa Mwaka. 

 
SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Shughuli kuu za kiuchumi zinazotegemewa na Wananchi wa Bagamoyo ni Uvuvi, 
Kilimo, Utalii, Uchimbaji Madini, Ufugaji pia shughuli za biashara na viwanda.  

 
MIAKA MINNE YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA SERIKALI BAGAMOYO 

Katika kipindi cha Miaka minne ya Uongozi wa Mhe. Rais John Pombe Joseph Magufuli, 
Bagamoyo chini ya uongozi mahiri wa Mkurugenzi Mtendaji, Bi. Fatuma O. Latu, 

imepiga hatua kubwa ya maendeleo baada ya Serikali kutekeleza miradi mikubwa ya 
maendeleo iliyotatua kero za Wananchi kwa kiasi kikubwa kama si kuzimaliza kabisa. 

 
Miradi hii ya maendeleo imetekelezwa katika Sekta za Afya, Elimu, Maji, Kilimo, Mifugo 

na Uvuvi, na Maendeleo ya jamii ambapo, imeibadilisha kabisa Bagamoyo ya sasa 
kwani, imesogeza huduma za Kijamii karibu na Wananchi na kutatua kero zilizokuwa 

zikisumbua Wananchi kwa muda mrefu. 
 

Bi. Fatuma O. Latu, ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo, aliteuliwa na Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo mnamo Mwezi Septemba, 2016 na katika kipindi cha uongozi wake kama 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hii, amesimamia utekelezaji wa miradi mikubwa 
ya maendeleo yenye tija, iliyotekelezwa na Serikali katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Bagamoyo, Miradi hii ililenga kuondoa kero za Wananchi na kuwaletea wana Bagamoyo 
maendeleo chanya. 

  
SEKTA YA AFYA 

Kabla Wilaya ya Bagamoyo haijagawanywa katika Halmashauri mbili, yaani 
Halmashauri ya Chalinze na Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo, Wilaya ilikuwa na 

vituo vinne vya Afya katika Kata ya Chalinze, Lugoba, Miono na Mbwewe. 
 

Baada ya mgawanyo, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo haikuwa na Kituo cha Afya 
hata kimoja, kwani vituo vyote vinne vya Afya vilibaki katika Halmashauri ya Chalinze 

Kiutawala.  
 

Kadhalika, Hospitali ya Wilaya ya Bagamoyo ilibaki katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo, na kwakuwa hakukuwa na kituo cha Afya hata kimoja, hali hii ilipelekea 



utoaji huduma katika Hospitali ya Wilaya kuwa mgumu kutokana na kuzidiwa na 
msongamano wa wagonjwa, toka katika Kata zote 11 za Halmashauri ya Wilaya ya 

Bagamoyo. 
 

Sekta ya Afya katika kipindi cha miaka minne ya Uongozi wa Mhe Rais. Dkt. John 
Pombe Joseph Magufuli imepiga hatua kubwa ya mafanikio kwa kuondoa kero na 

changamoto za kukosa huduma bora na za uhakika za Afya, hasa Afya ya Mama na 
mtoto karibu na Wananchi.  

 
Wananchi walilazimika kuifuata huduma hii mbali na maeneo wanayoishi, hali 

iliyopelekea wakina mama wengi kupoteza maisha wakati wa Kujifungua, kwa 
kujifungulia majumbani na kukosa huduma za wataalamu wa Afya, ama kwa 

kujifungulia njiani wakiwa wanafuata huduma za Afya mbali na maeneo wanayoishi. 
 

Mwaka 2017, Mwezi Julai, Halmashauri ilipokea kiasi cha Shilingi Milioni 500 kutoka 
Serikali Kuu, kupitia Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (TAMISEMI), ambazo zilielekezwa katika Ujenzi wa Kituo kipya cha Afya Kerege, 
kilichopo Kata ya kerege, Wilayani Bagamoyo. 

 
UTEKELEZAJI WA MRADI 

Mradi wa ujenzi wa Kituo cha Afya Kerege ulianza rasmi, tarehe 20/10/2017 na 
ulikamilika tarehe 15/01/2018 ambapo ulitekelezwa kwa njia ya ‘force account’, 

huku lengo kuu la mradi likiwa ni Uboreshaji vituo vya Afya Nchini na kuvifanya kuwa 
vyenye ufanisi. 

 
Majengo ya kipaumbele katika mradi huu yalikuwa,  

i) Jengo la upasuaji; 
ii) Jengo la wazazi;  

iii) Nyumba ya Mtumishi;  
iv) Jengo la maabara. 

 
Hadi kukamilika kwa mradi huu, kulikuwa na nyongeza ya majengo 6 ambayo ni Jengo 
la kuhifadhia maiti (mortuary), Jengo la kufulia (laundry), Jengo la kuchomea taka 

(incinerator), Jengo la kupokelea umeme (power house), Mnara (tanki lita 10000) wenye 
choo na stoo na Mnara (tanki lita 3000) wenye choo tundu moja.  

 
Majengo haya yote 6 ya nyongeza yalijengwa kwa kutumia fedha zilizopokelewa awali 

yaani Shilingi Milioni 500 toka Serikali kuu na Mchango toka Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo Shilingi Milioni 44 toka katika vyanzo vyake vya mapato ya ndani. 

Kukamilika kwa Kituo cha Afya Kerege kumesaidia Wananchi takribani 7114 wa Kata 
ya Kerege na Kata jirani, ambapo huduma zote muhimu za Afya zinapatikana katika 

Kituo hicho.  
 

Lengo la Serikali ni kuhakikisha Afya ya Mama na Mtoto inabaki salama, hasa wakati 
wa kujifungua na huduma hiyo kupatikana karibu na Wananchi ili kuepuka vifo 

vinavyoweza kutokea wakati wa kujifungua. 
 

MAFANIKIO YA MRADI 
Kituo cha Afya Kerege ambacho kimejitosheleza kimiundombinu, wataalamu wa Afya na 

vifaa tiba, kilianza kutoa huduma rasmi Mwezi Oktoba 2018 na hadi sasa jumla ya 



kinamama 941 wamejifungua salama Kituoni hapo, ambapo wakina mama 89 
walijifungua kwa njia ya upasuaji.   

 
Aidha, Serikali ilipeleka vifaa tiba toka Mamlaka ya Dawa (MSD) ambavyo vimekuwa 

chachu ya ufanikiwaji wa mradi huu katika kutoa huduma bora kwa Wananchi. 
 

MWONEKANO WA KITUO CHA AFYA KEREGE 
 

   
 

   
 

Huduma zikiendelea kutolewa katika kituo cha Afya Kerege 

 
Utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa Kituo cha Afya Kerege ulikuwa ni wa mafanikio 

makubwa kwani kituo hiki kilishika nafasi ya kwanza kwa ubora Kitaifa kati ya Vituo 
vya Afya vilivyojengwa na fedha kutoka Serikali kuu katika Mwaka wa fedha 

2017/2018. 
 

Ufanisi wa utekelezaji wa mradi wa Kituo cha Afya Kerege, ulipelekea Halmashauri ya 
Wilaya ya Bagamoyo kuongezewa fedha kiasi cha Shilingi Milioni 400 toka Serikali 

kuu, kupitia Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais TAMISEMI, fedha zilizoelekezwa katika 
utekelezaji wa ujenzi wa Kituo cha Pili kipya cha Afya Matimbwa kilichopo katika Kata 

Yombo.  
 

 
UJENZI WA KITUO CHA AFYA MATIMBWA 

Ujenzi wa kituo cha Afya Matimbwa umelenga kuboresha huduma za Afya za kina, 
dharura na upasuaji kwa Wakina Mama wajawazito wanaopata changamoto wakati wa 

kujifungua (Comprehensive, emergency, Maternal and Obstetric Care – CeMOC), 



ambapo huduma za upasuaji wa dharura zimesogezwa karibu na wananchi katika 
kupunguza vifo vya mama motto wakati wa kujifungua.  

 
Aidha, Kukamilika kwa mradi wa ujenzi wa Kituo cha Afya Matimbwa unatarajia 

kuwafikia Wananchi wasiopungua 7,590 wa Kata ya Yombo na Kata jirani pamoja na 
wananchi kutoka Wilaya ya Kibaha Vijijini. 

UTEKELEZAJI WA MRADI. 
Mradi wa Kituo cha Afya Matimbwa ulianza rasmi tarehe 27 Julai 2018. Kipaumbele 

katika utekelezaji wa mradi huu kilikuwa kujenga majengo 4 ambayo ni jengo la wazazi 
(maternity ward), Jengo la Upasuaji (theater), Nyumba ya Mtumishi, Jengo la Maabara 

na miundombinu yake.  
 

Hadi sasa, majengo 4 pamoja na miundombinu yake ya maji, umeme pamoja na mnara 
wa kuvunia maji yamekamilika.  

Miundombinu mingine ilihusisha mashimo 2 ya kuvunia maji na Mnara 1 wa kuweka 
matanki ya maji.  

 
Hivyo katika mradi huu jumla ya majengo 4 yamekamilika kwa asimilia 100 na 

miundombinu mingine iliyopangwa. 
 

GHARAMA ZA MRADI 
Mradi huu hadi sasa umegharimu kiasi cha Tshs. 432,887,750.00 ambapo, Tsh. 
400,000,000 ni fedha iliyopokelewa kutoka OR – TAMISEMI na Tshs. 32,887,750 ni 

mchango wa Halmashauri, nguvu za wananchi na wadau.  
Mradi huu umetekelezwa kwa njia ya “Force Account” kama ilivyoagizwa na OR – 

TAMISEMI.  

    
 

Jengo la Upasuaji lililounganishwa na Jengo la wodi ya wazazi 
 



    
Nyumba ya Mtumishi                                                  Jengo la Maabara 
 
MAFANIKIO YA MRADI 
 

Wananchi takribani 7590 wa Kata ya Yombo kwa kipindi cha awamu nne zilizopita 
hawakuwahi kuwa na kituo cha Afya, hivyo ili kupata matibabu ya uhakika iliwalazimu 

kusafiri umbali wa kilomita 30 kufuata huduma za Afya katika Hospitali ya Wilaya ya 
Bagamoyo.  

 
Hivyo, utekelezaji wa mradi wa Ujenzi wa kituo cha Afya Matimbwa umekuwa ni 

mkombozi wa Wananchi wa Kata ya Yombo yenye Vijiji 4 na Vitongoji 31 Kwani sasa 
wanaweza kupata huduma za uhakika za Afya katika Kituo kipya cha Afya Matimbwa 

ndani ya Kata yao ya Yombo.  
 

Mradi huu utaipandisha hadhi Zahanati ya Matimbwa kuwa Kituo cha Afya Matimbwa. 
 

Kituo hiki kipya cha Afya Matimbwa bado hakijaanza kufanya kazi rasmi kwani 
kinasubiri kupokea vifaa tiba kutoka MSD, na kitaanza kazi rasmi mara tu baada ya 

kupokea vifaa tiba hivyo. 
 

UBORESHAJI UTOAJI HUDUMA KATIKA HOSPITALI YA WILAYA YA BAGAMOYO 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa 
Maendeleo ya Sekta ya Afya imeboresha hali ya utoaji huduma katika Hospitali ya 

Wilaya ya Bagamoyo kwa kujenga na kuboresha miundombinu ya kutolea huduma za 
Afya. 

 
Taasisi ya Dhi – Nureyin kutoka Saudi Arabia, ambayo kwa hapa Tanzania makao yake 

makuu yapo Mkoani Iringa, imefadhili ujenzi wa jengo la kupokelea wagonjwa wa 
dharura na wodi mpya ya wazazi pamoja na kutoa vifaa tiba vyote katika majengo hayo 

mapya mawili ambayo tayari yameanza kutoa huduma kwa Wanachi wa Bagamoyo. 
 

 
 
 

 
 

 



MAJENGO YALIYOJENGWA KWA UFADHILI WA TAASISI YA DHI - NUREYIN 
 

    
Jengo la huduma za dharura    Wodi mpya ya wazazi 

 

UANZISHWAJI WA DUKA LA DAWA LA JAMII KATIKA HOSPITALI YA WILAYA YA 
BAGAMOYO 

 
Hali kadhalika, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo pia imetekeleza ujenzi wa duka 

jipya la dawa la jamii linalohudumia wagonjwa wanaotumia bima za Afya kutoka Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), na mfuko wa Afya ya jamii ulioboreshwa yaani CHF 

iliyoboreshwa.  
Pia wagonjwa wasiotumia bima za Afya wanapata huduma ya dawa katika duka hilo 

kwa bei nafuu zaidi hivyo kuwapunguzia kadhia ya kwenda kununua dawa katika 
maduka mengine ya dawa ambayo mara nyingi hulalamikiwa na Wananchi kuuza dawa 

kwa bei ya juu. 
 

Duka hili jipya la dawa limekuwa msaada mkubwa kwa Wananchi kwani limeongeza 
upatikanaji wa dawa wa uhakika kwa wagonjwa, pia limeongeza msukumo wa 

Wananchi kujiunga na huduma za Bima ya Afya za NHIF na CHF iliyoboreshwa zilizo 
nafuu na ambazo Wananchi wa hali ya chini wanaweza kuzimudu, hivyo kujihakikishia 

kupata huduma za Afya pale wanapozihitaji. 
 

 
Duka la dawa za Jamii katika Hospitali ya Wilaya ya Bagamoyo 

 

MIRADI MINGINEYO YA SEKTA AFYA ILIYOTEKELEZWA 
Katika kipindi cha Miaka minne ya Uongozi wa Mhe. Rais John Pombe Joseph Magufuli, 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo pia imefanikiwa kuboresha miundombinu ya 
Sekta ya Afya, kwa kutekeleza Ujenzi wa miradi mingine kama, Ujenzi wa Zahanati 



mpya ya Kimalang’ombe iliyopo katika Kata ya Nia Njema, Ujenzi wa nyumba ya 
Mtumishi katika Zahanati ya Kaole, Ujenzi wa Wodi ya wazazi katika Zahanati ya 

Mapinga na Uboreshaji pamoja na uanzishwaji wa huduma kwa mara ya kwanza katika 
Zahanati ya Kitame iliyopo katika Kata ya Makurunge na Zahanati ya Buma iliyopo 

katika Kata ya Kiromo.  
 

Miradi hii yote imetekelezwa kwa kutumia mapato ya ndani ya Halmashauri kwa 
kushirikiana na Wadau wa maendeleo na Wananchi wa maeneo husika. 

 

                               
   

  Jengo la Zahanati ya Buma                               Jengo la Zahanati ya Kitame 
 

      
 

Nyumba ya Mtumishi Zahanati ya Buma; Nyumba ya Mtumishi Zahanati ya  
Kaole 

 

HUDUMA ZA AFYA KUANZA KUTOLEWA KATIKA ZAHANATI YA KITAME 
 

Eneo la Kitame, lipo katika Kata ya Makurunge takribani km 51 kutoka makao makuu 
ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo, Kitongoji hiki cha Kitame ni moja ya Vitongoji 

vilivyo mbali na makao makuu ya Halamshauri, lakini pia kina chan gamoto kubwa ya 
miundo mbinu ya usafiri hasa kipindi cha mvua. 

 
Kitongoji cha Kitame chenye Wakazi takribani 560 katika kipindi cha miaka 4 iliyopita 

hakikuwahi kuwa na kituo cha kutolea huduma za Afya, hivyo kuwalazimu wananchi 
wa Kitongoji hiki kufuata huduma makao makuu ya Kata katika zahanati ya 



Makurunge au katika Hospitali ya Wilaya ya Bagamoyo, hivyo kutumia gharama kubwa 
kufuata huduma za Afya hasa huduma muhimu za Afya ya mama na mtoto, na si 

gharama tu bali pia hali hii ilipelekea vifo ambayo vingeweza kuzuilika vya wakina 
mama wakati wa kujifungua na watoto walio chini ya miaka mitano, kwa kuchelewa 

kupata huduma za matibabu mapema.  
 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri kwa kushirikiana na Idara ya Afya 
imehakikisha imekamilisha ujenzi wa Zahanati ya Kitame na kupeleka mganga na 

mhudumu wa Afya katika Zahanati hiyo. 
 

Wananchi wa Kitongoji cha Kitame kwa mara ya kwanza wameanza kupata huduma za 
Afya katika Kitongoji chao na kuondokana na changamoto ya kufuata huduma za Afya 

mbali na makazi yao, na kituo hiki ni ukombozi wa Wananchi hawa waliohitaji sana 
huduma hizi, hasusani wakina mama na watoto. 

 
 

UJENZI WA ZAHANATI MPYA YA KIMALANG’OMBE 
 

    
 
 Zahanati Mpya ya Kimalang’ombe ikiwa katika hatua za ukamilishaji wake. 

Ujenzi wa Zahanati hii hadi sasa umegharimu jumla ya Tshs. 25,993,500/- fedha 
kutoka mapato ya ndani ya Halmashauri, nguvu za Wananchi na michango ya 

wadau. Mradi huu utahitaji jumla ya Tshs. 157,000,000/- ili ukamilike na uanze 
kuhudumia wananchi. 

 
UJENZI WA JENGO LA WAGONJWA KUSUBIRIA HUDUMA 

Baada ya kuona usumbufu mkubwa ambao Wagonjwa ama ndugu wa wagonjwa 
wanaupata kwa kukosa mahali maalum pa kukaa kusubiri wanapofika Hospitali ya 

Wilaya kupata huduma, Halmashauri ili kutatua changamoto hiyo imeweza kutekeleza 
mradi wa ujenzi wa jengo la kupumzikia wagonjwa wakati wakisubiri kupatiwa huduma 

ya matibabu, lakini jengo hili pia hutumika na ndugu wa wagonjwa wanapokuwa 
wanasubiri muda wa kuingia wodini kuona wagonjwa wao waliolazwa katika Hospitali 

ya Wilaya ya Bagamoyo.  
Mradi huu umetekelezwa kwa gharama ya Tshs. 20,000,000 fedha za matengenezo 

kutoka mfuko wa Taifa wa Afya ya jamii (NHIF). 
 



 
Jengo linalotumika na wateja kusubiria huduma Hospitali ya Wilaya ya 

Bagamoyo 

 
 

SEKTA YA ELIMU 
Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo tunajivunia utoaji wa huduma bora za elimu 

Msingi na Sekondari kwani kwa miaka mitatu mfululizo, Halmashauri imefanikiwa 
kufaulisha vizuri wanafunzi wa darasa la saba, kidato cha nne na kidato cha sita na 

kushika nafasi za juu kitaifa. 
 

ELIMU MSINGI 
Sekta hii pamoja na mambo mengine, ina jukumu kubwa la kusimamia uendeshaji wa 

Elimu ya Awali, Msingi, Ufundi Stadi na Elimu ya Watu Wazima.  
 

Ufanisi katika sekta ya elimu Msingi kwa kiasi kikubwa unategemea upatikanaji wa 
Takwimu Sahihi za wanafunzi, Walimu, Miundombinu na Viashiria vya elimu. 

Upatikanaji wa Takwimu sahihi umeiwezesha Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo 
kupiga hatua kubwa za maendeleo ikiwa ni pamoja na; 

i) Kuhakikisha watoto wote wenye umri wa kuanza shule wanaandikishwa na 
kuhitimu darasa la VII, hili likienda sambamba na uongezaji wa vyumba vya 

madarasa pamoja na miundombinu yake. 
 

ii) Kuhakikisha elimu bora inatolewa kwa watoto itakayowawezesha kufaulu elimu 
ya msingi kwa asilimia (100%) kisha kujiunga na elimu ya Sekondari. 

 
 

IDADI YA SHULE ZA MSINGI ZILIZOPO, WANAFUNZI NA WALIMU. 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo ina jumla ya shule za Msingi 51 kati ya shule hizo 
34 ni za Serikali na Shule 17 binafsi na taasisi za dini.  

Shule za Serikali zina jumla ya wanafunzi 29027 wakiwemo wavulana 14441 na 

wasichana 14586. Pia shule za Serikali zina jumla ya Walimu 680 wakiwemo wanaume 
180 na wanawake 500. 

 



IDADI YA VYUMBA VYA MADARASA NA MATUNDU YA VYOO 

AINA HITAJI YALIYOPO PUNGUFU 

MADARASA 734 420 314 

VYOO -WALIMU 128 87 41 

VYOO - WAV 627 296 331 

VYOO - WAS 724 318 406 

 
MAFANIKIO 

Mojawapo ya vipaumbele vya Serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na Mhe. Rais; 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli katika Sekta ya elimu Msingi ni kuboresha 

miundombinu inayotetekelezwa na fedha za Rukuzu ya Miradi ya maendeleo kutoka 
Serikali kuu (EP4R), na fedha kutoka vyanzo vya mapato ya ndani ya Halmashauri 

pamoja na kutoa elimu ya Msingi kwa fedha za Ruzuku ya uendeshaji (Elimu Bila 
Malipo). 

 
Katika kipindi cha miaka minne ya Uongozi wa Serikali ya awamu ya tano, yaani 

kuanzia 2016/2017 hadi 2018/2019, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo imeweza 
kupokea na kutumia jumla ya Tshs. 1,035,806,735.00/- fedha ambazo zilielekezwa 

kuboresha Sekta ya Elimu Msingi na miundombinu yake. 
  

A: Jedwali likionesha mapokezi ya fedha kiasi cha Tshs. 1,035,806,735.00/- 
katika kipindi cha Mwaka 2016/17 – 2018/2019 

 

MAPATO YA NDANI 2016/017 – 2019/020 

MWAKA KIASI MRADI 

2016017 28,998,882 Kwa ajili ya ujenzi wa vyoo katika S/Msingi 9 

2017/018 0  

2018/019 15,000,000 Kujenga matundu 10 ya vyoo S/Kiharaka na 
darasa 1 S/Msingi Mtoni 

Jumla ndogo 43,998,882  

 

ELIMU BILA MALIPO 

2016/017 0  

2017/018 255,872,885 Ruzuku ya uendeshaji  

2018/019 301,127,997 Ruzuku ya uendeshaji 

Jumla ndogo 557,000.882  

   

EP4R 2016/017 – 2019/020 

2016/017 1,423,948 Ujenzi wa matundu S/Msingi mwavi 

 19,519,956.79 Ujenzi wa vyumba 7 vya madarasa katika 

shule za misingi 

2017/018 163,873,066 Kujenga vyumba vya madara 16 vya 

madarasa, matundu 12 ya vyoo na ofisi 1 

2018/019 250,000,000 Kukamilisha ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 21 

Jumla EP4R 434,816,971  

MAPATO YA NDANI + 

EP4R 

1,035,806,735  

 



Halikadhalika, utoaji wa elimu bila malipo kumeongeza chachu na mwamko kwa wazazi 
kuwaandikisha watoto wote waliofikia umri wa kuanza darasa la kwanza, lakini 

wanafunzi walioko shuleni pia kupitia fedha za EP4R Serikali imeweza kuboresha 
mazingira ya kujifunzia kwa kujenga vyumba vya madarasa pamoja na madawati. 

Jitihada hizi zote, kwa pamoja zimeongeza kiwango cha ufaulu pamoja na watoto 
wanaochaguliwa kujiunga na masomo ya kidato cha kwanza. 

 
B: Jedwali kuonyesha wanafunzi walioandikishwa elimu ya awali 2017-2019 

Mwaka. Maoteo  walioandikishwa %  

 WAV WAS JML WAV WAS JML  

2017 1734 1802 3536 1345 1369 2714 77 

2018 2329 2315 4644 1390 1377 2767 60 

2019 2473 2230 4703 1588 1462 3047 65 

 
C: Jedwali kuonesha wanafunzi walioandikishwa Darasa la kwanza 2017 - 2019 

Mwaka. Maoteo  walioandikishwa % 

 WAV WAS JML WAV WAS JML  

2017 1881 1929 3810 2046 1971 4017 105 

2018 1960 1933 3893 2144 2167 4311 111 

2019 2309 2018 4327 2396 2250 4646 112 

 

D: Jedwali kuonesha kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi kwa jumla darasa la I – 
VII 2017 – 2019 

MWAKA WAVULANA WASICHANA JUMLA 

2017 13836 13537 27373 

2018 12356 11720 24076 

2019 14441 14586 29027 

 
Aidha, jitihada za kuboresha na kuongeza idadi ya vyumba vya madarasa, pamoja na 

miundombinu yake, kumechangia kwa kiasi kikubwa kuongeza ufaulu wa wanafunzi 
wanaomaliza elimu ya darasa la saba kama inavyoonekana kweye jedwali hapa chini. 
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2016 898 1078 1976 703 841 1544 78 703 841 1544 2  

2017 1139 1209 2348 925 951 1876 80 925 951 1876 2 51 

2018 1322 1356 2679 1168 1195 2363 88 1168 1195 2363 3 29 

2019 1249 1326 2575          

 

 
 



MIRADI YA MAENDELEO ILIYOTEKELEZWA NA SEKTA YA ELIMU MSINGI KATIKA 
KIPINDI CHA MWAKA 2016-2019. 

 
I. SHULE YA MSINGI UKUNI – KATA YA DUNDA 

    
 
Ujenzi wa vyumba 03 vya madarasa na matundu 06 ya vyoo, katika shule ya msingi 

ukuni – Kata ya Dunda 
 

Mradi umegharimu shilingi milioni 66,600,000.00/-, fedha za EP4R 

 

II. SHULE MPYA YA MSINGI MSHIKAMANO – KATA YA ZINGA 
 

    
 

    
 

Ujenzi wa vyumba 9 vya madarasa na matundu 16 ya vyoo katika Shule ya 
Msingi Mshikamano – Zinga. 

Utekelezaji wa Mradi umegharimu tshs. 149,000,000.00/- kutoka Halmashauri 
ya Wilaya ya Bagamoyo. 

 



III. SHULE MPYA YA MSINGI KIMERE – KATA YA MAPINGA 
 

    
 

Ujenzi wa Vyumba 03 vya madarasa na matundu 06 ya vyoo katika Shule mpya 
ya Msingi Kimere 

Utekelezaji wa mradi umegharimu jumla ya TSHS. 66,600,000.00/- Fedha za 
(EP4R) na 

nguvu za Wananchi ni 6,681,000/-   
 

IV. SHULE MPYA YA MSINGI KITOPENI 
 

     
 
Ujenzi umegharimu Kiasi cha Shilingi 10,000,000/- 

Mradi huu umetekelezwa kwa ushirikiano kati ya Halmashauri, Wananchi na 
Michango ya wadau wa maendeleo. 

 
UJENZI WA VYUMBA VITATU VYA MADARASA KATIKA SHULE YA MSINGI 

MTAKUJA – KATA YA FUKAYOSI 
 

Idara ya elimu Msingi pia imetekeleza mradi wa ujenzi wa vyumba vitatu vya madarasa 
katika Shule ya Msingi Mtakuja, iliyopo katika Kata ya Fukayosi.  

 
Shule hii yenye jumla ya Wanafunzi ilikuwa na upungufu wa vyumba vya madarasa 

ambapo Halmashauri kupitia mapato yake ya ndani imetekeleza ujenzi wa vyumva 
vitatu vya madarasa ambavyo tayari vimeanza kutumika na kumaliza changamoto ya 

upungufu wa vyumba vya madarasa katika Shule hiyo.  
 

Mradi huu umegharimu jumla ya Tshs. 36,688,066/- Hadi kukamilika kwake. 



 

      
 
MRADI WA KUONGEZA VYUMBA 03 VYA MADARASA KATIKA SHULE YA MSINGI 

MAPINGA 
 

Shule ya Msingi Mapinga imekuwa na ongezeko kubwa la Wanafunzi kwa kipindi cha 
miaka mitatu iliyopita hivyo kupelekea Halmashauri na Wananchi wa Vitongoji vya Kata 

ya Kerege kuamua kuanza mradi wa Ujenzi wa vyumba Vinne vya Madarasa katika 
Shule hii kongwe ya Msingi ili kuondokana na kero ya msongamano wa wanafunzi 

madarasani na kutengeneza mazingira rafiki ya kufundisha kwa Walimu na kusoma 
kwa Wanafunzi Shuleni hapo. 
 Utekelezaji wa mradi huu umegharimu jumla ya Tshs. 20,000,000/- zilizotumika 

katika ukamilishaji toka Halmashaauri baada ya Wanaachi kutekelekeza mradi huo 
hadi kufikia hatua ya lenta. 

 

   
 

Vyumba 04 vya madarasa katika Shule ya Msingi Mapinga 

 
SEKTA YA ELIMU SEKONDARI 

Sekta ya Elimu Sekondari, katika kipindi cha miaka minne kuanzia 2016/2017 hadi  
2018/2019 imefanikiwa kupiga hatua kubwa ya utekelezaji wa kuboresha 

miundombinu ambayo imeinua kiwango cha elimu ya Sekondari katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Bagamoyo. 

Aidha, Halmashauri ya Bagamoyo ina jumla ya Shule za Sekondari 21 zikiwemo Shule 

za Serikali 09 na za watu binafsi/Taasisi 12 ambapo, Halmashauri ina jumla ya 
wanafunzi 10,716 kati yao waliopo katika Shule za Serikali ni 5,006 (Wavulana 2,483 



na Wasichana 2,523) na Shule za binafsi/Taasisi ni Wanafunzi 5,710 (Wavulana 2,591 
na Wasichana 3,119). 

Idadi ya Walimu katika Shule za Serikali ni 463 ambapo waalimu wa masomo ya 
Sayansi ni 78 na wa masomo ya Sanaa 385. Hata hivyo, bado Halmashauri ina 

upungufu wa walimu wa Masomo ya Sayansi na Hisabati 61.  

MAFANIKIO 

Katika kipindi cha miaka 4, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo imefanikiwa 
kuboresha kiwango cha utoaji huduma za elimu Sekondari kwa kuboresha miundo 

mbinu ya madarasa, nyumba za walimu, maabara, maktaba, pamoja na vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia. 

 

Jedwali kuonesha idadi ya madarasa, maktaba, maabara, matundu ya vyoo na 
madawati 

AINA HITAJI YALIYOPO PUNGUFU 

MADARASA 192 124 68 

MAKTABA 9 2 8 

MAABARA 27 8 19 

VYOO  308 154 154 

MADAWATI 7697 4152 3545 

 
SHULE ZA SEKONDARI ZA KATA 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo ina jumla ya Kata 11, Halmashauri imefanikiwa 
kujenga Shule za Sekondari za Kata katika Kata 08. Kati ya Shule hizi 08 za Sekondari 

za Kata, Shule mbili zimejengwa katika kipindi cha miaka minne ya Uongozi wa Serikali 
ya awamu ya tano.  

 
Uwepo wa Shule za Sekondari za Kata katika Halmashauri umerahisisha utoaji wa 

huduma ya elimu ya Sekondari kwa Wananchi wa Bagamoyo hususani wanafunzi 
wanaojiunga na kidato cha kwanza kila Mwaka. 

 
Halikadhalika, uwepo wa Shule za Sekondari za Kata umeongeza fursa ya kupata elimu 

kwa Wanafunzi wa Bagamoyo ambao, hapo awali wengi walikosa fursa ya kuendelea na 
elimu ya Sekondari mara walipomaliza elimu ya Msingi, kwani Halmashauri ya Wilaya 

ya Bagamoyo ilikuwa na Shule moja tu ya Sekondari ya Serikali ambayo ni Shule 
kongwe ya Sekondari Bagamoyo. 

 
MIRADI ILIYOTEKELEZWA NA SEKTA YA ELIMU SEKONDARI  

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo katika kipindi cha mwaka 2016/017 hadi 
2018/019 imeendelea kufanya vizuri katika sekta ya elimu kwa utoaji wa huduma bora 

za elimu. Katika kufanikisha adhima ya Mhe. Rais wa jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya kuhakikisha kila mtanzania anapata elimu bora, Halmashauri imeweza 

kupokea na kutumia jumla fedha za kitanzia Tshs. 1,303,519,784.67/- kwa ajili ya 
kuboresha sekta ya elimu Sekondari, fedha hizi ni pamoja na fedha za mapato ya ndani, 

fedha za Elimu Bila Malipo na fedha za EP4R 
 
 

 



Jedwali likionesha mapokezi ya fedha za utekelezaji miradi ya maendeleo za 
mapato ya ndani, Elimu Bila Malipo na EP4R. 

 

MAPATO YA NDANI 2016/017 – 2019/020 

MWAKA KIASI MRADI 

2016017 0  

2017/018 5,000,000 Kutengeneza fanicha S.S Kerege 

2018/019 5,000,000 Kutengeneza fanicha S.S. Kiromo 

Jumla ndogo 10,000,000  

ELIMU BURE 

2016/017 0  

2017/018 535,583,880 Ruzuku ya uendeshaji 

2018/019 596,036,352 Ruzuku ya uendeshaji  

Jumla ndogo 1,131,620,232  

   

EP4R 2016/017 – 2019/020 

2016 9,616,887.67 Kukarabati sakafu vymba 6 vya 

madarasa na ofis 1 katika Shule ya 
Sekondari Hassanari Damj. 

 1,600,000.00 Ununuzi wa Stul za Maabara Shule 

ya Sekondari Fukayosi 

 3,500,000.00 Kukarabati vyoo Shule ya Sekondari 
Dunda 

 6,000,000.00 Kujenga vyoo Bagamoyo Sekondari 

Jumla ndogo  20,716,887.67  

2017 2,000,000.0 Kuggharamia miundombinu ya 

kuksanyia takwimu Idarani 

 46,009,599.00 Kukamilisha vyumba 2 vya madarasa 

Shule ya Sekondari Kingani 

 30,673,066.00 Ujenzi wa vyumba 4 vya madarasa 

Shule ya Sekondari Mapinga 

Jumla ndogo 78,682,665.00  

2018 37,500,000.00 Kukamilisha vyumba 3 vya madarasa 

Shule ya Sekondari Mapinga 

 25,000,000.00 Kukamilisha vyumba 2 vya maabara 

Shule ya Sekondari Kingani 

Jumla ndogo 62,500,000.00  

Jumla EP4R 161,899,522.67  

MAPATO YA NDANI + 
EP4R 

1,303,519,784.
67 

 

 
Utekelezaji wa miradi ya EP4R imekuwa chachu kubwa ya kuongeza ufanisi katika 

utoaji huduma za elimu ya Sekondari katika Halmashauri kwa kuboresha mazingira ya 
kutoa elimu baada ya kuongezeka kwa miundombinu ya madarasa, maabara na 

nyumba za walimu. 
 

ELIMU BILA MALIPO 
Utekelezaji wa Sera ya Serikali ya elimu bila malipo katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Bagamoyo imekuwa yenye mafanikio makubwa kwa ongezeko la wanafunzi wanaojiunga 
na kidato cha kwanza, lakini kuondoa utoro kwa wanafunzi Shuleni. 



 
Hulka ya wakazi wa maeneo ya Pwani, hasa mwambao huu wa Bagamoyo, wengi wao 

hawana mwamko wa kupeleka watoto Shule kupata elimu hasa elimu ya Sekondari kwa 
kuwa wanakuwa wamefikia umri wa kubalehe, hivyo wazazi wengi wa ukanda huu 

hupendelea kuwafanyia mila watoto wao hasa wa Kike kwa kuwacheza ngoma na kisha 
kuwaozesha katika umri mdogo ambao ungestahili wao kuwa Shuleni wakiendelea 

kupata elimu ya Sekondari. 
 

UJENZI WA MAABARA 
Ili kuendana na Sera ya Serikali ya awamu ya tano ya Tanzania ya Viwanda, 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo inashiriki kuandaa wataalamu wengi wa Sayansi 
kwa kuhakikisha inajenga maabara katika Shule za Sekondari, zitakazowajengea uwezo 

Wanafunzi wanaosoma masomo ya Sayansi kwani maabara hizi zinajenga msingi wa 
ubobezi katika fani ya Sayansi, ili Wanafunzi hao waje kushiriki katika kuijenga 

Tanzania ya Viwanda. 
 

Jumla ya maabara 02 zimejengwa katika kipindi cha miaka 04 ya uongozi wa Serikali 
ya awamu ya tano. Maabara hizi zimejengwa katika Shule ya Sekondari Kingani na 

Shule ya Sekondari Fukayosi. 
 

    
 

Vyumba 02 vya Maabara uliogharimu Tshs. 46, 009,599.51/- katika Shule ya 
Sekondari Kingani. 

UFAULU 
Katika kipindi cha cha mwaka 2016 hadi 2018, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo 
imekuw na mwendelezo chanya wa ufauru wa mitihani ya Taifa kwa kidado cha pili, 

nne na sita. Matokeo haya yametokana na uboreshaji wa miundombinu katika Shule 
zote kwa kadri bajeti inavyoruhusu. Matokea haya pia yamekuwa na mchango mkubwa 

katika kupandisha nafasi ya Mkoa Kitaifa. 
 

MIKAKATI YA KUBORESHA UFAULU 
Idara ya Elimu Sekondari katika Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo imejiwekea 

mikakati kadha wa kadha ya kuhakikisha ufaulu wa wanafunzi katika Shule za 
Sekondari kwenye Halmashauri ni wa uhakika. 

 
Baadhi ya mikakati hii ni pamoja na vikao vya wadau wa elimu ngazi ya Wilaya, 

ambapo wadau hawa wa elimu kutoka katika Shule binafsi na Shule za Serikali 
hukutana katika vikao maalum kujadili mbinu mbalimbali za kuboresha elimu katika 

Halmashauri. Katika kipindi cha Mwaka 2016 – 2019 jumla ya vikao … vimefanyika. 



 
Vikao hivi hufanyika mara moja kila mwezi, na hutumika pia kubadilishana uzoefu kati 

ya walimu juu ya namna ya kuboresha mbinu za ufundishaji wanafunzi. 
 

Mkakati mwingine ni kufanya kikao cha tathmini ya mwenendo wa utoaji huduma za 
elimu ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. Katika kikao hiki, wadau 

mbalimbali wa elimu ndani ya Halmashauri hujadili kiwango cha ufaulu wa wanafunzi 
kwa mwaka husika, changamoto zilizojitokeza zinazoweza kushusha kiwango cha 

ufaulu wa wanafunzi na namna ya kukabiliana nazo. Kikao hiki cha tathmini ya elimu 
hufanyika mara moja kila Mwaka. 

 
Mkakati mwingine unaotekelezwa ni kikao kazi maalum kati ya Wakuu wa Shule za 

Sekondari katika Halmashauri. Kikao kazi hiki hufanyika mara moja kila Mwaka kwa 
wakuu wa Shule za Sekondari binafsi na za Serikali, kikiwa na lengo la kuwanoa wakuu 

wa Shule juu ya mipango mahsusi ya Halmashauri ya kuboresha elimu, mbinu za 
kuboresha elimu ya Sekondari ambazo hufundishwa katika kikao hiko, ambapo wakuu 

hao wa Shule hutakiwa kwenda kuzirithisha kwa walimu walio chini yao katika Shule 
wanazozisimamia. 

Mkakati wa tusome pamoja, Idara ya elimu imebuni utaratibu maalum wa walimu 
kuwasaidia wanafunzi mmoja mmoja, utaratibu uitwao “tusome pamoja” katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. ambapo mwalimu hukaa na mwanafunzi mmoja 
mmoja na kumsaidia mada ambayo imemtatiza mwanafunzi ili kumjengea uelewa zaidi 
mwanafunzi huyo wa kuelewa kila mada zinazofundishwa darasani. Utaratibu huu ni 

msaada mkubwa kwa wanafunzi kwani umeonesha mafanikio makubwa kwa 
kuongezeka kwa uelewa wa masomo kwa wanafunzi wa Shule za Sekondari 

 
 

 
 

 
 

Jedwali likionyesha nafasi ya Ufaulu wa Halmashauri Kimkoa na Kitaifa. 

 KIDATO CHA PILI KIDATO CHA NNE 

MWAKA. IDADI. NAFASI 
KIMKOA 

KITAIFA. IDADI NAFASI 
KIMKOA 

KITAIFA. 

2018 2,312 1 1 1,782 1 1 

2017 2,074 1 3 1,667 1 1 

2016 1986 1 17 1,583 3 35 

 

UFUATILIAJI WA MASUALA YA ELIMU KATIKA WILAYA 
Halmashauri ina wataalam wa elimu katika kila Kata ambao ni Maafisa elimu Kata 
wenye jukumu la kufuatilia shughuli za elimu katika Kata husika, ikiwa ni pamoja na 

kukabiliana na utoro wa walimu na wanafunzi mashuleni, kutatua changamoto 
mbalimbali za kielimu pia kusimamia miradi ya maendeleo ya Sekta ya elimu 

inayotekelezwa katika Kata husika. 
 

Wizara ya elimu na mafunzo ya Ufundi katika kuhakikisha ufuatiliaji huu wa shughuli 
za elimu katika Halmashauri unakuwa wenye tija, imetoa jumla ya pikipiki 11 kwa 

waratibu elimu Kata 11 wa Kata 11 za Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo ambazo 
zimerahisisha suala la ufuatiliaji na zimechochea kwa kiasi kikubwa ari ya waratibu 



elimu Kata katika kufuatilia na kusimamia shughuli za elimu katika Kata 
wanazosimamia. 

 

    
 
MIRADI YA MAENDELEO ILIYOTEKELEZWA KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MINNE 

 
I. SHULE YA SEKONDARI FUKAYOSI. 

Shule ya sekondari Fukayosi ipo katika Kata ya fukayosi, Shule hii ilijengwa kwa 
ufadhili wa taasisi isiyo ya Serikali ya Good neighbors kwa ushirikiano na kampuni ya 

Kijapan ya KIA chini ya mradi wao wa Green Light.  
 

Utekelezaji wa mradi huu ulihusisha ujenzi wa vyumba 08 vya madarasa, Ofisi 01 ya 
Walimu, Vyumba 02 vya maabara, Chumba 01 cha kompyuta, Matundu 12 ya vyoo, na 

nyumba 01 ya mwalimu. Utekelezaji wa mradi huu uligharimu jumla ya Tshs. Bil 1.2 
 

   
 

Jengo la vyumba vinne vya madarasa;    Nyumba ya Mtumishi Fukayosi 
Sekondari 

 
 

 
 

 
 

II. SHULE MPYA YA SEKONDARI MAPINGA - KATA YA MAPINGA 



        

Kata ya Mapinga ni moja ya Kata ambazo hazikuwahi kuwa na Shule ya Serikali ya 

Sekondari, hivyo kwa mara ya kwanza Wananchi wa Kata hii watanufaika na huduma 
ya elimu ya Sekondari baada ya utekelezaji wa mradi wa Ujenzi wa Shule mpya ya 

Sekondari Mapinga. 

Ujenzi wa vyumba 04 vya madarasa katika shule Mpya ya sekondari Mapinga, na Ofisi 
01 ya Walimu iliyojengwa na mdau wa maendeleo Hill group of companies. 

 
Utekelezaji wa mradi huu umegharimu jumla ya Tshs. 68,173,066.00 Fedha toka 

ruzuku ya miradi ya maendeleo sekta ya Elimu, EP4R katika Mwaka wa fedha 
2017/2018 na 2018/2019.  

 
UKARABATI WA MAJENGO YA SHULE YA SEKONDARI BAGAMOYO 

 

    
 
Bweni la wavulana la madaraka kabla na baada ya ukarabati   

 



    
Bweni la wavulana la Mwenge kabla na baada ya ukarabati 

 

      
 

      
 

Mabweni mawili ya wasichana kabla na baada ya ukarabati 

 



     
 

Jengo la utawala / Ofisi ya Walimu kabla na  baada ya ukarabati 

   

            Nyumba za walimu                                   Nyumba ya mwalimu Mkuu 

     

Halmashauri Block, kabla na baada ya ukarabati 



    

Madarasa ya wanafunzi wa kidato cha sita kabla na baada ya ukarabati 

    

Jengo la maabara kabla na baada ya ukarabati 

 SEKTA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA. 

Inakadiriwa kuwa, 85%  ya idadi ya watu katika Halmashauri ya Wilaya Bagamoyo 

wanajishughulisha na kilimo ambacho ni kilimo cha kujikimu. Aidha, ni asilimia 6.7% 
tu ya hekta  334,632 za eneo lote la Halmashauri ya Bagamoyo ndiyo linatumika kwa 

kilimo,  kwa mazao yote ya biashara na chakula ambayo ni pamoja na mahindi, 
mpunga, mihogo, viazi vitamu, korosho, mananasi, machungwa, maembe na alizeti.  

Hivyo, kupitia Sekta ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, Halmashauri ya Bagamoyo 
katika kipindi cha miaka minne (2016/2017 hadi 2019/2020) imefanikiwa kutekeleza  

shughuli mbalimbali za Maendeleo ya Kilimo ikiwemo Miradi ya Kilimo. 
 

Miongoni mwa Mafanikio yaliyopatikana kupitia shughuli za kilimo katika kipindi cha 
miaka minne ni kama ifuatavyo: 

 
I. Uzalishaji wa zao la mpunga katika Skimu ya Umwagiliaji ya Bagamoyo 

(BIDP): 
Katika kipindi cha miaka minne (2016/2017 hadi 2019/2020) Skimu ya Umwagiliaji 

ya Bagamoyo yenye eneo lenye ukubwa wa Hekta 57.5, hutumika kuzalisha zao la 
mpunga katika misimu miwili ya Vuli na Masika kila mwaka na hivyo, kuzalisha 

wastani wa Tani 3.7 za mpunga kwa mwaka. Mavuno haya yamesaidia kuongeza 
uhakika wa chakula na kipato kwa wakulima.  



II. Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji Skimu ya BIDP 
Shughuli za Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji katika Skimu ya BIDP 

zimegharimu kiasi cha Tshs. 233,685,814/= kati ya Tshs. 294,000,000/= 
zilizoidhinishwa.  

 
Ukarabati huu umesaidia kupunguza upotevu wa maji ya kumwagilia kutoka 75% - 

50%. Pia umesaidia kufikisha maji kwenye mashamba kwa kiwango kinachokubalika 
katika msimu wa kilimo kutoka 30% - 60%. 

 

             
 
Miundombinu ya mifereji ya maji katika skimu ya umwagiliaji ya Tegemeo (BIDP) 

 
III. Mashine ya kuvunia mpunga (Combine Harvester) 

Uwepo wa mashine ya kuvunia mpunga (Combine Harvester) kumerahisisha uvunaji na 
kupunguza upotevu wa mavuno. 

 
 

 
IV. Ghala la kuhifadhia mpunga 

Uwepo wa ghala la kuhifadhia mpunga kumesaidia wakulima kuhifadhi kiasi cha 60% 
ya mavuno kwa kulipa shilingi 20/= kwa kila kilo moja ya mpunga anayohifadhi baada 

ya kuvuna na 40% anaachiwa kwenda nao nyumbani kama chakula. 
 

  
 

MRADI WA SKIMU YA UMWAGILIAJI TEGEMEO (BIDP) – KATA YA MAGOMENI  



V. MASHAMBA DARASA. 
Ili kuwasaidia Wananchi wa Bagamoyo kulima kilimo chenye tija, kitakachowasaidia 

kuboresha lishe na kuwakwamua kiuchumi, Halmashauri kupitia Idara ya Kilimo, 
imeanzisha mashamba darasa 03 Katika Kata za Yombo na Kiromo, Mashamba darasa 

haya yameleta tija kubwa kwa Wakulima kwani yamewasaidia kupata elimu ya kulima 
kisasa, kwa ubora na kibiashara hivyo kuwakwamua kiuchumi. 

Mashamba darasa haya 03, yana ukubwa wa ekari 01 kila moja, na yameanzishwa 
maalum kwa ajili ya kutoa elimu ya kilimo cha kunde, mihogo na viazi lishe. 

Katika kipindi cha Mwaka 2018/2019 Halmashauri imetumia kiasi cha Tshs 

3,538,000/=, kuwezesha kikundi cha wakulima katika Kata ya Kiromo kuzalisha zao la 
kunde, Vikundi viwili toka Kata ya Yombo ambavyo ni kikundi cha wakulima wa kijiji 

cha Kongo walizalisha viazi lishe na kikundi cha wakulima kutoka Kijiji cha Chasimba 
walizalisha mhogo bora. 

 
Lengo kuu la mashamba darasa haya ni kutoa elimu juu ya kuzalisha mazao yenye 

virutubisho vya lishe na yenye faida kibiashara, yakiwemo mazao ya kunde na viazi 
lishe na mhogo. Aina za mbegu zilizotumika ni Vuli 1 na 2 kwa upande wa kunde, Viazi 

Lishe ni Kabode, ujumla, Mataya na Jewele na kwa upande wa mhogo wakulima 
walielekezwa kutumia mbegu za mkuranga one na kiroba.   

 

   
Shamba darasa la mihogo - Chasimba      Kunde zilizooteshwa katika shamba 
darasa                Kiromo 

 
Aidha wakulima walitumia fursa hii kuwafundisha wakulima wengine juu ya umuhimu 

wa kutumia viazi lishe kama chakula kutokana na kuwa na vitamin ‘A’ kwa wingi. 
Wakulima pia kwa kutumia viazi lishe waliweza kujifunza jinsi ya kusindika bidhaa 

mbalimbali kama vile unga, maandazi, chapati na uji ambao waliuuza kwa wateja 
wengine 

 



.  

Viazi lishe vikiwa tayari kuvunwa katika shamba darasa la Viazi lishe Kongo. 
VI. Uzalishaji wa mbegu bora za muhogo daraja la Kuazimiwa Ubora (QDS) 

 
Katika kipindi cha miaka mitatu (2016/2017 hadi 2018/2019), Halmashauri kwa 

kushirikiana na Kampuni ya Centre for Agriculture and Bioscience International (CABI) 
imefanikiwa kuanzisha Ekari 10 za mashamba ya uzalishaji wa mbegu bora za muhogo 

daraja la Kuazimiwa Ubora (QDS) katika vijiji vya Yombo na Mwavi kupitia vikundi vya 
Kituruma katika Kata ya Yombo, Kirohosafi na Tushikamane vyote vya Mwavi katika 

Kata ya Fukayosi. Mashamba haya yanatarajiwa kuzalisha pingili 1,004,800/= za 
vipando vya muhogo ambavyo vinatosha kupanda jumla ya Ekari 251.2 za mashamba 

ya muhogo.   
 

Kikundi cha Kituruma kutoka Kata ya Yombo, kupitia mradi huu, kimefanikiwa 
kujenga jengo lenye mashine ya kusaga unga wa mhogo ambao hufungashwa katika 

mifuko maalumu ya kisasa ya kilo 1 na kilo 5 na kuuza ndani na nje ya Mji wa 
Bagamoyo, mradi huu umewasaidia wanakikundi hawa kujikwamua kiuchumi na 

kuboresha hali zao kimaisha. 
 

   
 

Mashamba ya kuzalisha mbegu za muhogo katika Kata ya Fukayosi na Yombo 
 

 

 



USHIRIKA WILAYANI BAGAMOYO 

Kitengo cha Ushirika hushughulika au hufanya kazi kwa mujibu wa Sheria ya Vyama 

vya Ushirika Na 6 ya mwaka 2013 pamoja na Kanuni ya vyama vya Ushirika ya 
mwaka 2015 

 
Aidha Kitengo cha Ushirika pia hufanya kazi kwa maelekezo kupitia Waraka mbalimbali 

zinzotolewa na Mrajis wa vyama vya Ushirika Tanzania Bara. 
Vyama vya Ushirika vilivyopo katika Halmashauri yetu ni kama vinavyoonekana hapa 

cfhi katika jedwali Na. 1, Amcos, SACCOS na vyama vingine vya ushirika.  

Halmashauri ya Bagamoyo ina vyama vya ushirika 94. Kama inavyooneshwa kwenye 

jedwali hapa chini. 

Jedwali Na. 1 

NA AINA YA VYAMA IDADI 

1. SACCOS 57 

2. AMCOS 5 

3. VYAMA VINGINE 32 

JUMLA 94 

 

SEKTA YA MIFUGO NA UVUVI 

Shughuli nyingine inayotegemewa kiuchumi na wakazi wa Bagamoyo ni ufugaji, hasa 

wa ng’ombe.  

Mifugo inayofugwa kwa wingi ni ng’ombe, mbuzi, Kondoo, Nguruwe, Kuku na Punda.  

Halmashauri ina vijiji viwili (2) vya wafugaji ambavyo ni Mkenge na Fukayosi ambapo 

wafugaji wengi wanakaa katika Vijiji hivyo wakitekeleza shughuli zao za ufugaji kwa 
ufanisi, Halmashauri imefanya hivi ili kuweka mazingira rafiki kwa wafugaji ili 

kupunguza migogoro ya wakulima na wafugaji, na jambo hili limeonesha tija kubwa. 

MIRADI YA SEKTA YA MIFUGO 

Sekta ya mifugo imetekeleza miradi miwili katika kipindi cha miaka minne. Miradi hii ni 

ujenzi na uanzishwaji wa Mnada wa mifugo Fukayosi na uboreshaji wa Machinjio, 
mradi unaopatikana katika Kitongoji cha Sanzale Kata ya Magomeni. 

MRADI WA UJENZI WA MNADA WA MIFUGO FUKAYOSI 

Sekta ya Mifugo katika kipindi cha miaka mitatu imetekeleza miradi ya maendeleo 
yenye tija na yenye kuiongezea Halmashauri kiwango cha ukusanyaji wa mapato ya 

ndani, baada ya Halmashauri kubuni na kutekeleza ujenzi wa mnada wa mifugo katika 
Kata ya Fukayosi. 

Utekelezaji wa mradi huu mpaka sasa umegharimu jumla ya Shilingi 12,000,000.00.  

Mradi huu umeanza kufanya kazi na tayari unaiingizia Halmashauri mapato hivyo 
kuongeza kiwango cha ukusanyaji mapato ya ndani. 

MNADA MPYA WA FUKAYOSI 

 UVUVI       

Zaidi ya 70% ya Wananachi wa Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo wanategemea 

Uvuvi kama chanzo chao kikuu cha mapato ya kila siku. Pwani ya Bagamoyo ina 



ukubwa wa kilomita 100 za mraba. Ina  ukaribu na Kisiwa cha Unguja, na sifa za kujaa 
mchanga, matope, miamba ya matumbawe, majukwaa ya mwamba unaoingiliana, 

vitanda vya nyasi za baharini, mifereji ya maji na milango. Hii ni muhimu kwa rasilimali 
anuwai ya uvuvi. 

 
Uvuvi unaofanyika ni pamoja na mitego ya vikapu, ndoano na mistari, nyavu za urefu 

wa 100-200 milimita na nyavu za gili. Kuna wavuvi takriban 1714 na meli 412 (utafiti 
wa sura ya samaki wa 2009). Bagamoyo pia ina Fursa ya Uvuvi katika Bahari Kuu 

 

MRADI MKAKATI WA UJENZI WA SOKO LA KISASA LA SAMAKI DUNDA 

Katika kuendelea kuunga mkono juhudi za Serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na 

Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli Rais wa Jamhuri ya Muunano wa Tanzania, 
Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo iliwasilisha miradi miwili ya Kimkakati ambayo ni 

ujenzi wa Soko la Samaki la Kisasa Kata ya Dunda na ujenzi wa stendi mpya ya mabasi 
Sanzale.  

Hivyo, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo ni mojawapo kati ya Halmashauri 12 
zilizopata fedha kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya kutekeleza ujenzi wa miradi ya 

Kimkakati, kwa Bagamoyo mradi wa Kimkakati ni ujenzi wa Soko la Samaki Dunda. 
Aidha, mradi huu utagharimu kiasi cha Tshs. 1.6 billioni ambapo majengo ya 

kipaumbele katika Soko hili ni; 

 Jengo la kunadishia samaki 

 Jengo la mama lishe 

 Jengo la Mgahawa 

 Jengo kwa ajili ya maduka an viosiki 

 Choo  
 

MWONEKANO WA SOKO LA SAMAKI DUNDA BAADA YA KUKAMILIKA 

   
 

Mpaka sasa hatua za awali za maandalizi ya kutekeleza mradi huu zimeshafanyika 

ikiwa ni pamoja na kutangaza tenda na kumchagua mkandarasi wa kufanya tathmini 
ya athari za kimazingira (EIA) katika eneo la utekelezaji wa mradi, kumpata mhandisi 

mwelekezi wa mradi, halikadhalika, Halmashauri pia imeshasaini mkataba wa kuanza 
kwa utekelezaji wa mradi na mkandarasi mjenzi na makataba huo kuwasilishwa 

hazina. 

Aidha, Halmashauri imeshawamisha wafanyabiashara waliokuwa katika soko la awali 
ili ujenzi uanze mara moja.  



Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kuanza mara moja pindi Halmashauri 
itakapopokea fedha kutoka Serikali kuu kwa ajili ya kuanza kutekeleza mradi wa ujenzi 

wa Soko la Samaki Dunda. 

SEKTA YA UJENZI 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo pia katika uboreshaji wa miundo mbinu yake 
imetekeleza mradi wa ujenzi wa ukuta katika nyumba ya Mkurugrnzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. 
Mradi huu uligharimu jumla ya Tshs. Mil. 82 hadi kukamilika kwake. 

 
 

UJENZI WA UKUTA KATIKA NYUMBA YA MKURUGENZI MTENDAJI     

    

 

SEKTA YA MAJI 

I. MRADI WA MAJI YA BOMBA KUTOKA MTO RUVU. 

Katika kutekeleza azma ya serikali ya awamu ya tano ya kuhakikisha inawapelekea 

wananchi huduma ya maji safi na salama, Halmashauri ya Bagamoyo kwa kushirikiana 
na mamlaka ya Majisafi na Majitaka (DAWASA) imetekeleza ujenzi wa miradi mbali 

mbali ya huduma ya maji safi na salama katika Wilaya ya Bagamoyo.  

 

Miradi iliyotekelezwa ni pamoja na; 

Ujenzi wa bomba kuu la kusafirisha maji lenye kipenyo cha inchi 20 (DN500) kuleta 

maji katika mji wa Bagamoyo lenye umbali wa km 13 kutoka Sunguvuni (matimbwa) 
ujenzi wa bomba kuu la kusafirisha maji lenye kipenyo cha inchi 16 (DN400) kupeleka 

huduma ya maji safi maeneo maalum ya viwanda-Zinga (EPZ) umbali wa km 5, ujenzi 
wa mabomba ya usambazaji maji maeneo maalum ya viwanda - Zinga na maeneo ya 

wakazi wa Zinga kwa Awadhi, Ujenzi  wa visima 10, mradi wa maji wa ujenzi wa 
matanki ya kuvunia maji ya Mvua katika Shule ya Sekondari Kingani, pamoja na ujenzi 

wa tanki la majisafi lenye ujazo wa lita 6,000,000.  

 

 

 



UJENZI WA TANKI LA MAJI UJAZO WA LITA 6,000,000 KATIKA KATA YA 
MAGOMENI 

Tanki hili limejengwa maalumu kwa ajili ya kusambaza maji safi katika mji wa 
Bagamoyo na Vitongoji vyake. 

Aidha, katika kufanikisha mradi huu, utekelezaji wa Ujenzi wa tanki kwa mujibu wa 

mkataba ni USD 1,637,562 sawa na shilingi bilioni tatu (Tsh 3,000,000,000) za 
kitanzania. Ujenzi kwa sasa umekamilika kwa asilimia 100. 

Ni matarajio yetu kuwa kukamilika kwa mradi huu, kutawezesha kuboresha huduma 

ya maji kwa wakazi wa mji wa Bagamoyo na vitongoji vyake kutoka asilimia 66 hadi 
kufikia asilimia 95 ifikapo mwaka 2020.  

                              

Ujenzi tanki la maji lenye ujazo wa lita 6,000,000 kabla na baada ya 
kukamilika kwake. 

II. UJENZI WA MATANKI 9 YA KUVUNIA MAJI YA MVUA KATIKA SHULE 
YA SEKONDARI KINGANI 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo inaendelea kuunga juhudi za Serikali ya awamu 

ya tano kwa kutekeleza mradi wa Mabadiliko ya Tabianchi ambao ni sehemu ya 
utekelezaji wa Programu ya Taifa ya kuhimili athari za mabadiliko ya Tabianchi nchini 

katika maeneo ya Pwani, mradi huu umefadhiliwa na mfuko wa Nchi masikini Duniani 
(LDCF) Least Developed Countries Fund kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais. Mradi 

ulianza kutekelezwa 31/7/2017 chini ya Mkandarasi Mjenzi Shamoka Building and 
Civil Contractors 

 
LENGO LA MRADI 

Lengo la mradi ni kuboresha huduma ya maji kwa wanafunzi 845, walimu 57 pamoja 
na wananchi wanaoishi karibu na shule ya Sekondari kingani, kutokana na kuongezeka 

kwa ujazo wa bahari na kunakosababisha kuingia kwa maji ya chumvi katika maji ya 
ardhini (salt water intrusion) na kuathiri visima vya maji vilivyoko pembezoni mwa 

bahari ya Hindi. 

Eneo hili la shule ya Sekondari Kingani lilipata changamoto hiyo na kusababisha maji 

ya visima kuwa na chumvi sana yasiyofaa tena kwa matumizi ya binadamu na mimea, 
hivyo kupelekea Wanafunzi hasa wa bweni katika Shule ya Sekondari Kingani pamoja 



na walimu wanaoishi katika eneo la Shule hii kukosa kabisa huduma ya maji yasiyo na 
chumvi. 

Utekelezaji wa mradi huu umekuwa ni ukombozi kwa Wanafunzi na Walimu wa Shule 
ya Sekondari Kingani, kwani eneo hili sasa limepata huduma ya maji ya uhakika na 

kurahisisha maisha yao kwa ujumla. 

    

Matanki 2 ya Plastiki kati ya 4 yanayotumika kuvuna maji ya mvua katika shule 

ya Sekondari Kingani. 

   

Matanki 2 kati ya 5 ya kuvuna maji ya mvua yaliyojengwa kwa zege katika shule 
ya Sekondari Kingani. 

GHARAMA ZA MRADI. 

Katika kutekeleza mradi wa ujenzi wa miundombinu ya kuvuna maji shule ya Sekondari 
Kingani, jumla ya fedha Tshs. 141,244,517.50 zimetumika kujenga matanki 9 yenye 

ujazo wa lita 35,000 (1), lita 25,000 (2), lita 15,000 (2) na lita 8000 (4) yenye jumla za 
ujazo wa lita 147,000. 

III. MRADI WA UJENZI WA VISIMA 10  

Katika kipindi cha miaka minne ya Uongozi wa Serikali ya Awamu ya tano pia, Mradi 

wa uchimbaji wa visima 10 umetekelezwa katika Kata 05 za Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo ambazo ni Kata ya Zinga, Kisutu, Kiromo, Magomeni na Dunda. 

 



Shughuli zilizofanyika katika utekelezaji wa mradi huu ni kuchimba na kujenga 
matanki 10 ya kuhifadhia maji yenye ujazo wa lita 15,000 kila moja na umegharimu 

jumla ya kiasi cha Tshs. 688,877,958/- 
 

              

Shule ya Msingi kidongochekundu              Kisima cha maji cha Maji Coast-
Magomeni 

                                               

  

Kisima cha maji Zinga                                                    Shule ya Sekondari Dunda 

SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo imeendelea kutekeleza shughuli mbalimbali za 
uwezeshaji wananchi hususani vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu 

kwa kuwawezesha mikopo, elimu ya ujasiriamali na utaalamu ili waweze kutekeleza 
shughuli zao za kiuchumi na kujiletea maendeleo kupitia vikundi vyao vya ujasiriamali.  

DAWATI LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

Baraza la Taifa la uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) liliandaa mkakati wa 
mwongozo wa utekelezaji ambao ulielekeza uanzishwaji wa madawati ya Uwezeshaji na 

ushiriki wa Wananchi kuanzia ngazi ya Taifa hadi Halmashauri. 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo katika kutekeleza maekekezo hayo ilianzisha 
dawati maalumu la uwezeshaji wananchi kiuchumi mnamo Mwezi Septemba 2016, 

dawati hili linaratibiwa na kusimamiwa na Idara ya Maendeleo ya Jamii. 

Uwezeshaji wa Wananchi kiuchumi unafanyika katika maeneo makuu matatu ambayo 
ni; 

a) Uwezeshaji wa mitaji; (capital) 



b) Kuwajengea uwezo wa elimu ya ujasiriamali; (capacity building) 

c) Kuwapa stadi za shughuli za ujasiriamali; (skills) 

Madawati ya uwezeshaji Wananchi yameanzishwa hadi katika ngazi ya Kata ili 

kurahisisha utekelezaji wa shughuli za dawati na kuleta ufanisi unaohitajika. 

Uwezeshaji Wananchi kiuchumi unafanyika katika utaratibu wa vikundi vya 
wajasiriamali wanawake, vijana na wenye ulemavu. 

Katika kipindi cha Mwaka 2016/2017 – 2019/2020, Halmashauri imeweza kutenga na 
kutoa mikopo ya Asilimia 10 ya mapato yake ya ndani kwa ajili ya kukopesha 

wanawake, vijana na walemavu kwa uwiano wa 4:4:2 walio katika vikundi 
vinavyojihusisha na ujasiriamlai ili kuwaongezea nguvu ya mtaji na kuwakwamua 

kiuchumi. 

Hadi sasa j -umla ya Tshs. 678,974,062 zimetengwa kwenye bajeti ya Halmashauri na 
kutolewa kama mikopo kwa vikundi vya wajasiriamali. 

 

Jedwali likionesha mikopo iliyotolewa kwa vikundi kwa Mwaka 2016/2017 hadi 
2019/2020 
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1 2016/2017 27 34 61 136,100.000 134,652,000 270,752,000 

2 2017/2018 21 28 49 114,013,173 131,830,381 245,843,554 

3 2018/2019 14 17 31 70,063,116 92,315,392 162,378,508 

JUMLA KUU 62 79 141 320,176,289 358,797,773 678,974,062 

 

    

GARI NDOGO YA ABIRIA ILIYONUNULIWA NA KIKUNDI CHA UMAMABAMKI, 

KILICHOPO KATA YA DUNDA 

 



    

SHUGHULI ZA KIKUNDI CHA VIJANA CHA ARTIST AND TOUR GUIDE KATA YA 
DUNDA. 

 

KIKUNDI CHA VIJANA CHA YATAKA MOYO - KATA YA MAGOMENI 

     

TAARIFA YA MBIO ZA MWENGE WA UHURU 2015 - 2018  

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo imeendelea kutekeleza miradi ya maendeleo yenye 

tija na yenye kutatua kero za wananchi kwa fedha za mapato ya ndani, fedha za ruzuku 
toka Serikali kuu, pia michango ya wadau mbalimbali wa maendeleo. 

Miradi hii imeendelea kutembelewa, kuwekewa mawe ya msingi, kukaguliwa na 
kuzinduliwa na Mwenge wa Uhuru kila Mwaka, hivyo Halmashauri imepokea Mwenge 

wa Uhuru na kuukimbiza katika miradi mbalimbali ya maendeleo inayotekelezwa ndani 
ya Halmashauri, katika kushiriki kwake, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo kipindi 

cha miaka minne kuanzia 2015 hadi 2018 tumeweza kushika nafasi 2 kimkoa kama 
inavyoonekana katika jedwali hapo chini:- 

Matokeo ya Mbio za Mwenge wa Uhuru 2015-2019 

Mwaka Kimkoa Kikanda Kitaifa 

2015 2 11 62 

2016 2 19 80 



2017 2 4 10 

2018 2 3 3 

 

MBIO ZA MWENGE WA UHURU 2018  

             

Kikundi cha vijana Arts and Tour Guide,     Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru  

kilipotembelewa na Mwenge       Ndg. Francis Kabeho akizindua Kituo 
wa Uhuru 2018. Kitaifa 2019,      cha Afya Kerege  

    

             

Ukaguzi wa Kituo cha Afya Kerege 2018;      Uzinduzi wa kituo cha Afya Kerege 

           2018. 

MBIO ZA MWENGE WA UHURU 2019 

                  

Kituo cha Afya Kerege kilipotembelewa;      Shule ya Msingi Mshikamano - Zinga 

           ilipokaguliwa na kuzinduliwa 



                 

Wakina mama wakipokea net za Mbu      Uzinduzi wa Ujenzi wa matanki ya 

Toka kwa Mkimbiza Mwenge wa Uhuru        Kuvunia maji ya mvua Kingani Seko 

Kitaifa 2019 Ndg. Mzee Mkongea Ally 

                                  


