
SERA YA UHARIRI 

Jarida hili limelenga 

kuhabarisha umma juu 

ya shughuli mbalimbali 

za Serikali zinaz-

otekelezwa  katika Hal-

mashauri ya Wilaya ya 

Bagamoyo. Jarida hili 

pia linafafanua sera na 

mipango mbalimbali ya 

Serikali ndani ya Hal-

mashauri hususani 

utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo ya sekta 

zote. 

Habari na taarifa zote 

zilizoandikwa katika 

jarida hili ni mali ya Hal-

mashauri na zinaruhusi-

         BAGAMOYO LEO! 

 

Jarida la Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo linaloelezea 

Utekelezaji wa Miradi ya Elimu na Afya iliyofanywa na 

Serikali ya awamu ya 05, Mwaka  2016-2020 katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. 

Duka Jipya la Dawa la Jamii lililojengwa katika Hospitali ya Wilaya ya Bagamoyo Mwaka 2019. 
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               UJUMBE WA MKURUGENZI MTENDAJI 

Ukurasa Na. 2          BAGAMOYO LEO! 
 

 Sisi kama Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo, tumejipanga 

kuhakikisha tunatekeleza sera mbalimbali za Serikali, kuzitafsiri 

kwa Wananchi na kuwahudumia Wananchi wote kwa kusimamia 

na kutekeleza Shughuli zote za Serikali zenye lengo la kuondoa 

kero kwa Wananchi na kuifanya Bagamoyo kuwa mahali salama 

na penye huduma zote muhimu za kijamii kwa Wananchi wote. 

Jarida hili litakupa taarifa zote muhimu za utekelezaji wa 

shughuli na miradi yote ya Serikali iliyotekelezwa ndani ya Hal-

mashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. 

Unaweza kupakua jarida hili  kwenye tovuti yetu ambayo ni 
www.bagamoyodc.go.tz 

 

BODI YA UHARIRI 

 FATUMA  O. LATU 

 NURDIN NDIMBE 

 VERONICA LUHAGA 

 

MAWASILIANO 

 
SLP 59, BAGAMOYO 
 
SIMU: 
023-2440164 
NUKUSHI: 
023-2440338 
 
 
 
BARUA PEPE: 
ded.bagamoyo@pwani.go.tz 

 
 
TOVUTI: 
www.bagamoyodc.go.tz 
 

 

 

 

 

 

 

 
 

www.bagamoyodc.go.tz 

Ms. Fatuma Omari Latu 
 

Mkurugenzi Mtendaji 
 

Halmashauri ya Wilaya — Bagamoyo 

 



BARAZA LA WAHESHIMIWA MADIWANI 
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Mhe. Alli Alli Issa—Mwenyekiti 
Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo

Mhe. Shukuru Kawambwa 
Mbunge Jimbo la Bagamoyo 

            Mhe. Mohamed Usinga 
M/Mwenyekiti H/W Bagamoyo 

Mhe. Awesu Ramadhani 
Diwani Kata ya Kisutu 

Mhe. Abdul Pyalla 
Diwani Kata ya Nia njema 

Mhe. Hapsa Kilingo 
Diwani Viti maalum—Mwambao 
 

Mhe. Paul Kabile 
Diwani Kata ya Makurunge 

Mhe. Dickson Makamba 
Diwani Kata ya Dunda 

Mhe. Ibrahim Mbonde 
Diwani Kata ya Mapinga Mhe. Shumina Rashid 

Diwani Viti Maalum - Dunda 

Mhe. Mohamed Mwinyigogo 
Diwani Kata ya Zinga 

 
 

Mhe. Said Ngatipura 
Diwani Kata ya Kerege 

Mhe. Togo O. Hega 
Diwani Viti maalum– Kerge 

Mhe. Mwanakhamis Jarufu 
Diwani Kata ya Magomeni 

Mhe. Hassan Usinga 
       Diwani Kata ya Kiromo 

Mhe. Elizabeth Shija 
Diwani Viti maalum—Yombo 



 

Katika kipindi cha Miaka 
minne ya Uongozi wa Mhe. 

Rais John Pombe Joseph 
Magufuli, Bagamoyo chini 

ya uongozi mahiri wa 
Mkurugenzi Mtendaji, Bi. 

Fatuma O. Latu, imepiga 
hatua kubwa ya maendeleo 

baada ya Serikali kutekeleza 
miradi mikubwa ya maende-

leo iliyotatua kero za 
Wananchi kwa kiasi kikub-

wa kama si kuzimaliza kabi-
sa. 

 
Miradi hii ya maendeleo 

imetekelezwa katika Sekta 
za Afya, Elimu, Maji, Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi, na 

Maendeleo ya jamii am-
bapo, imeibadilisha ka-

bisa Bagamoyo ya sasa 
kwani, imesogeza hudu-

ma za Kijamii karibu na 
Wananchi na kutatua 

kero zilizokuwa zikisum-
bua Wananchi kwa mu-

da mrefu. 
 

Bi. Fatuma O. Latu, am-
baye ni Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Bagamo-

yo, aliteuliwa na Mhe. 
Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 

Dkt. John Pombe Joseph Ma-

gufuli kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Bagamoyo mnamo 
Mwezi Septemba, 2016 na ka-

tika kipindi cha uongozi wake 
kama Mkurugenzi Mtendaji 

wa Halmashauri hii, amesima-
mia utekelezaji wa miradi 

mikubwa ya maendeleo yenye 
tija, iliyotekelezwa na Serikali 

katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Bagamoyo, Miradi hii ililen-

ga kuondoa kero za Wananchi 
na kuwaletea wana Bagamoyo 

maendeleo chanya. 

jengo ya zamani na historia 

ya biashara ya watumwa. 
Kijiografia, Mji wa Bagamoyo 
upo umbali wa kilomita 65 

kaskazini ya jiji la Dar es Sa-
laam, ambapo hali ya hewa ya 

Mji wa Bagamoyo ni yakitro-
piki, yenye joto la kadri. 

Kiwango cha juu cha joto ni 
nyuzi joto 300C na kiwango 

cha chini ni nyuzi joto 130C.  
Halikadharika, Halmashauri 

inapata mvua kiasi cha 
wastani wa mm 800 – 

mm1200 kwa Mwaka. 
 

Shughuli kuu za kiuchumi 
zinazotegemewa na Wananchi 

wa Bagamoyo ni Uvuvi, Kili-

Halmashauri ya Wilaya ya 

Bagamoyo ni moja kati ya 
Halmashauri 9 katika 

Wilaya 7 za Mkoa wa Pwani 
ambayo ilianzishwa mwaka 

1962, ikiundwa na Tarafa 
2, Kata 11, Vijiji 8 na Vi-

tongoji 174. Halmashauri 
ya Wilaya ya Bagamoyo 

inakadiriwa kuwa na waka-

zi wapatao 109,633, 
Aidha, Halmashauri ya 

Wilaya ya Bagamoyo ipo 
katika ukanda wa Pwani 

ikiwa na ukubwa wa Kilo-
mita za Mraba 945, Makao 

makuu ya Halmashauri ya-
kiwa Bagamoyo mjini, Mji 

maarufu wenye historia ya 
kipekee ya mali kale za ma-

mo, Utalii, Uchimbaji Madi-

ni, Ufugaji pia shughuli za 

biashara na viwanda.  
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DIBAJI 

HISTORIA FUPI YA BAGAMOYO 



 

Kabla Wilaya ya Bagamoyo hai-

jagawanywa katika Halmashau-
ri mbili, yaani Halmashauri ya 

Chalinze na Halmashauri ya 
Wilaya ya Bagamoyo, Wilaya 

ilikuwa na vituo vinne vya Afya 
katika Kata ya Chalinze, Lugo-

ba, Miono na Mbwewe. 
 

Baada ya mgawanyo, Halmas-
hauri ya Wilaya ya Bagamoyo 

haikuwa na Kituo cha Afya hata 
kimoja, kwani vituo vyote vinne 

vya Afya vilibaki katika Halmas-
hauri ya Chalinze Kiutawala.  

 
Kadhalika, Hospitali ya Wilaya 

ya Bagamoyo ilibaki katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Baga-

moyo, na kwakuwa hakukuwa 
na kituo cha Afya hata kimoja, 

hali hii ilipelekea utoaji hudu-
ma katika Hospitali ya Wilaya 

kuwa mgumu kutokana na ku-
zidiwa na msongamano wa 

wagonjwa, toka katika Kata zo-
te 11 za Halmashauri ya Wilaya 

ya Bagamoyo. 

Sekta ya Afya katika kipindi 

cha miaka minne ya Uongozi 
wa Mhe Rais. Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli 
imepiga hatua kubwa ya ma-

fanikio kwa kuondoa kero na 
changamoto za kukosa hu-

duma bora na za uhakika za 
Afya, hasa Afya ya Mama na 

mtoto karibu na Wananchi.  
 

Wananchi walilazimika kui-
fuata huduma hii mbali na 

maeneo wanayoishi, hali 
iliyopelekea wakina mama 

wengi kupoteza maisha wa-
kati wa Kujifungua, kwa 

kujifungulia majumbani na 
kukosa huduma za wataa-

lamu wa Afya, ama kwa kuji-
fungulia njiani wakiwa 

wanafuata huduma za Afya 
mbali na maeneo wanayois-

hi. 
 

Mwaka 2017, Mwezi Julai, 
Halmashauri ilipokea kiasi 

cha Shilingi Milioni 500 
kutoka Serikali Kuu, kupitia 

Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais, 

Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), amba-

zo zilielekezwa katika Ujenzi 
wa Kituo kipya cha Afya Ke-

rege, kilichopo Kata ya kere-
ge, Wilayani Bagamoyo. 

 

UTEKELEZAJI WA MRADI 
 
tarehe 15/01/2018 ambapo 

ulitekelezwa kwa njia ya 
‘force account’, huku lengo 

kuu la mradi likiwa ni Ubo-
reshaji vituo vya Afya Nchini 

na kuvifanya kuwa vyenye 
ufanisi. 

 
Majengo ya kipaumbele kati-

ka mradi huu yalikuwa,  
Jengo la upasuaji; 

Jengo la wazazi;  
Nyumba ya Mtumishi;  

Jengo la maabara. 
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SEKTA YA AFYA 

Mwonekano wa nje wa Kituo cha Afya Kerege 



 

Hadi kukamilika kwa mradi huu, kulikuwa 

na nyongeza ya majengo 6 ambayo ni Jengo la 
kuhifa5ndhia maiti (mortuary), Jengo la kufu-

lia (laundry), Jengo la kuchomea taka 
(incinerator), Jengo la kupokelea umeme 

(power house), Mnara (tanki lita 10000) wenye 
choo na stoo na Mnara (tanki lita 3000) wen-

ye choo tundu moja.  
 

Majengo haya yote 6 ya nyongeza yalijengwa 
kwa kutumia fedha zilizopokelewa awali yaani 

Shilingi Milioni 500 toka Serikali kuu na 
Mchango toka Halmashauri ya Wilaya ya Ba-

gamoyo Shilingi Milioni 44 toka katika vyan-
zo vyake vya mapato ya ndani. Kukamilika 

kwa Kituo cha Afya Kerege kumesaidia 
Wananchi takribani 7114 wa Kata ya Kerege 

na Kata jirani, ambapo huduma zote muhimu 
za Afya zinapatikana katika Kituo hicho.  

 

Lengo la Serikali ni kuhakikisha Afya ya 
Mama na Mtoto inabaki salama, hasa wa-

kati wa kujifungua na huduma hiyo kupa-
tikana karibu na Wananchi ili kuepuka vifo 

vinavyoweza kutokea wakati wa kujifungua. 
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SEKTA YA AFYA 

MAFANIKIO YA MRADI 

Kituo cha Afya Kerege amba-

cho kimejitosheleza kimiun-
dombinu, wataalamu wa Afya 

na vifaa tiba, kilianza kutoa 
huduma rasmi Mwezi Oktoba 

2018 na hadi sasa jumla ya 
kinamama 941 wamejifungua 

salama Kituoni hapo, ambapo 
wakina mama 89 walijifungua 

kwa njia ya upasuaji.   
 

Aidha, Serikali ilipeleka vifaa 
tiba toka Mamlaka ya Dawa 

(MSD) ambavyo vimekuwa 
chachu ya ufanikiwaji wa 

mradi huu katika kutoa hu-
duma bora kwa Wananchi. 
 

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Baobab wakipata maelekezo ya 
ubora wa chumba cha upasuaji, walipotembelea Kituo cha Afya 

Kerege kujionea kwa macho na kuunga mkono juhudi za Serikali 
ya Awamu ya tano iliyofadhili ujenzi wa Kituo hiki, ambapo 
walitoa jumla ya magodoro 30 kwenye wodi ya  Wanawake. 



 

Mkurugenzi Mtendaji Bi. Fatuma O. Latu akizungumzia mafanikio ya mradi huu 

anasema; 
“Utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa Kituo cha Afya Kerege ulikuwa ni wa ma-
fanikio makubwa kwani kituo hiki kilishika nafasi ya kwanza kwa ubora 

Kitaifa kati ya Vituo vya Afya vilivyojengwa na fedha kutoka Serikali kuu 
katika Mwaka wa fedha 2017/2018”. 

 

Anaongeza, Ufanisi wa utekelezaji wa mradi wa Kituo cha Afya Kerege, ulipelekea 
Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo kuongezewa fedha kiasi cha Shilingi Milioni 

400 toka Serikali kuu, kupitia Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais TAMISEMI, fedha zili-
zoelekezwa katika utekelezaji wa ujenzi wa Kituo cha Pili kipya cha Afya Matimbwa 
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SEKTA YA AFYA 

HUDUMA ZIKIENDELEA KUTOLEWA KATIKA KITUO CHA AFYA KEREGE 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Bagamoyo, Bi. Fatuma O. Latu 

akifurahia huduma ya maabara katika 

kituo cha Afya Kerege 

Mama aliyejifungua katika Kiuo cha Afya 

Kerege akifurahia huduma kituoni hapo 

baada ya kujifungua salama. 



 

Ujenzi wa kituo cha Afya 

Matimbwa umelenga 
kuboresha huduma za 

Afya za kina, dharura na 
upasuaji kwa Wakina Ma-

ma wajawazito wanaopata 
changamoto wakati wa 

kujifungua 
(Comprehensive, emergen-

cy, Maternal and Obstetric 
Care – CeMOC), ambapo 

huduma za upasuaji wa 
dharura zimesogezwa kari-

bu na wananchi katika ku-
punguza vifo vya mama 

motto wakati wa kujifun-
gua.  

 
Aidha, Kukamilika kwa 

mradi wa ujenzi wa Kituo 
cha Afya Matimbwa una-

tarajia kuwafikia Wanan-
chi wasiopungua 7,590 wa 

Kata ya Yombo na Kata ji-
rani pamoja na wananchi 

kutoka Wilaya ya Kibaha 

Vijijini. 

 UTEKELEZAJI WA MRADI 

Mradi wa Kituo cha Afya 

Matimbwa ulianza rasmi 
tarehe 27 Julai 2018. 

Kipaumbele katika 
utekelezaji wa mradi huu 

kilikuwa kujenga majengo 4 
ambayo ni jengo la wazazi 

(maternity ward), Jengo la 
Upasuaji (theater), Nyumba 

ya Mtumishi, Jengo la Maa-
bara na miundombinu yake.  

 
Hadi sasa, majengo 4 pamoja 

na miundombinu yake ya 
maji, umeme pamoja na 

mnara wa kuvunia maji ya-
mekamilika.  

Miundombinu mingine ilihu-
sisha mashimo 2 ya kuvunia 

maji na Mnara 1 wa kuweka 
matanki ya maji.  

 
Hivyo katika mradi huu 

jumla ya majengo 4 yameka-
milika kwa asimilia 100 na 

miundombinu mingine iliyo-
pangwa. 
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UJENZI WA KITUO CHA AFYA MATIMBWA 

Mradi huu hadi sasa ume-

gharimu kiasi cha Tshs. 
432,887,750.00 ambapo, 

Tsh. 400,000,000 ni fedha 
iliyopokelewa kutoka OR – 

TAMISEMI na Tshs. 
32,887,750 ni mchango wa 

Halmashauri, nguvu za 
wananchi na wadau.  

Mradi huu umetekelezwa 
kwa njia ya “Force Account” 

kama ilivyoagizwa na OR – 
TAMISEMI.  

GHARAMA ZA MRADI 

MWONEKANO WA NJE WA KITUO CHA AFYA MATIMBWA 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Anaongeza, Mradi huu utai-

pandisha hadhi Zahanati ya 
Matimbwa kuwa Kituo cha 

Afya Matimbwa. 
 

Kituo hiki kipya cha Afya 
Matimbwa tayari kimeanza 

kutoa huduma kwa Wanan-
chi kwa kutumia vilivyokuwa 

vikitumika katika Zahanati 
ya Matimbwa wakati kinasu-

biri kupokea vifaa tiba vingi-
ne muhimu kutoka MSD, 

hasa vifaa vitakavyotumika 

katika jengo la upasuaji. 

Bi. Fatuma Latu pia ana-

z u n g u m z i a  n a m n a 
wal ivyoshir ikiana na 

wadau mbalimbali wa Sek-
ta binafsi na mashirika ya 

dini katika uboreshaji wa 
Sekta ya Afya Wilayani Ba-

gamoyo. 

“Natambua mchango mku-
bwa wa wadau mbalimbali 

wa Maendeleo ya Sekta ya 
Afya, mchango wao na us-

hirikiano waliotupa kama 
Halmashauri umeboresha 

hali ya utoaji huduma kati-
ka Hospitali ya Wilaya ya 

Bagamoyo kwa kujenga na 
kuboresha miundombinu 

ya kutolea huduma za Af-

ya. 
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SEKTA YA AFYA 

 

MAFANIKIO YA MRADI 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Baga-
moyo, Bi. Fatuma O. Latu 

akizungumzia jinsi ambavyo 
mradi huu unatatua kero za 

wanannchi moja kwa moja 
anasema “Wananchi takri-
bani 7590 wa Kata ya Yom-

bo kwa kipindi cha awamu 
nne zilizopita hawakuwahi 

kuwa na kituo cha Afya, 
hivyo ili kupata matibabu 

ya uhakika iliwalazimu 
kusafiri umbali wa kilomi-

ta 30 kufuata huduma za  

Afya katika Hospitali ya 
Wilaya ya Bagamoyo, 

hivyo utekelezaji wa mra-
di wa Ujenzi wa kituo cha 

Afya Matimbwa umekuwa 
ni mkombozi wa Wanan-

chi wa Kata ya Yombo 
yenye Vijiji 4 na Vitongoji 

31 Kwani sasa wanaweza 
kupata huduma za uhaki-

ka za Afya katika Kituo 
kipya cha Afya Matimbwa 

ndani ya Kata yao ya 
Yombo” 

Taasisi ya Dhi – Nureyin 

kutoka Saudi Arabia, am-
bayo kwa hapa Tanzania 

makao yake makuu yapo 
Mkoani Iringa, ni moja ya 

wafadhili wakubwa wa mi-
radi ya maendeleo Wilayani 

hapa, katika Sekta ya Afya 
taasisi hii imefadhili ujenzi 

wa jengo la kupokelea 
wagonjwa wa dharura na 

wodi mpya ya wazazi pamo-
ja na kutoa vifaa tiba vyote 

katika majengo hayo 
mapya mawili ambayo taya-

ri yameanza kutoa huduma 
kwa Wanachi wa Bagamo-

yo. 
Katika kipindi cha Miaka 

minne ya Uongozi wa Mhe. 
Rais John Pombe Joseph 

Magufuli, Halmashauri ya 
Wilaya ya Bagamoyo pia 

imefanikiwa kuboresha 

miundombinu ya Sekta ya 

Afya, kwa kutekeleza Ujenzi 
wa miradi mingine kama, 

Ujenzi wa Zahanati mpya ya 
Kimalang’ombe iliyopo kati-

ka Kata ya Nia Njema, Ujen-
zi wa nyumba ya Mtumishi 

katika Zahanati ya Kaole, 
Ujenzi wa Wodi ya wazazi 

katika Zahanati ya Mapinga 
na Uboreshaji pamoja na 

uanzishwaji wa huduma 
kwa mara ya kwanza katika 

Zahanati ya Kitame iliyopo 
katika Kata ya Makurunge 

na Zahanati ya Buma iliyopo 
katika Kata ya Kiromo.  

 
Miradi hii yote imetekelezwa 

kwa kutumia mapato ya 
ndani ya Halmashauri kwa 

kushirikiana na Wadau wa 
maendeleo na Wananchi wa 

maeneo husika. 

UBORESHAJI MIUNDO MBINU YA AFYA WILAYANI 



 

 

Mkurugenzi Mtendaji Bi. Fatuma O. Latu, 
akizungumzia miradi mingine iliyotekelezwa 

katika Halmashauri kwenye Sekta ya Afya 
anasema, katika kipindi cha Miaka minne ya 

Uongozi wa Mhe. Rais John Pombe Joseph 
Magufuli, Halmashauri ya Wilaya ya Bagamo-

yo pia imefanikiwa kuboresha miundombinu 
ya Sekta ya Afya, kwa kutekeleza Ujenzi wa 

miradi mingine kama, Ujenzi wa Zahanati 
mpya ya Kimalang’ombe iliyopo katika Kata 

ya Nia Njema, Ujenzi wa nyumba ya Mtumishi 
katika Zahanati ya Kaole, Ujenzi wa Wodi ya 

wazazi katika Zahanati ya Mapinga, pamoja 
na uanzishwaji wa huduma kwa mara ya 

kwanza katika Zahanati ya Kitame iliyopo ka-
tika Kata ya Makurunge na Zahanati ya 

Buma iliyopo katika Kata ya Kiromo.  

 

Anaongeza, Miradi hii yote imetekelezwa 
kwa kutumia mapato ya ndani ya Halmas-

hauri kwa kushirikiana na Wadau wa 
maendeleo na Wananchi wa maeneo husi-

ka. 

Bi. Fatuma Latu ametumia fursa hiyo pia 
kuishukuru Serikali na wadau wa maende-

leo wa sekta ya Afya waliochangia katika 
uboreshaji wa Sekta hiyo katika Halmas-

hauri ya Wilaya ya Bagamoyo. 
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SEKTA YA AFYA 

MIRADI YA UJENZI WA ZAHANATI MPYA 

Zahanati mpya ya Buma iliyoanza kufanya kazi Mwaka 
2019 inayohudumia jumla ya wakazi 1500 wa Kitongoji cha 

Buma na vitongoji jirani 

Zahanati mpya ya Kitame iliyoanza kufanya kazi katika 
kitongoji cha Kitame Mwaka 2019 na kumaliza kero ya 
Wananchi 560 kufuata huduma za Afya umbali KM 30 



 

Halmashauri ya Wilaya ya Ba-

gamoyo tunajivunia utoaji wa 
huduma bora za elimu Msingi 

na Sekondari kwani kwa miaka 
mitatu mfululizo, Halmashauri 

imefanikiwa kufaulisha vizuri 
wanafunzi wa darasa la saba, 

kidato cha nne na kidato cha 
sita na kushika nafasi za juu 

kitaifa. 
 
SEKTA YA ELIMU MSINGI 

Sekta hii pamoja na mambo 

mengine, ina jukumu kubwa la 
kusimamia uendeshaji wa Eli-

mu ya Awali, Msingi, Ufundi 
Stadi na Elimu ya Watu Wazi-

ma.  
 

Ufanisi katika sekta ya elimu 
Msingi kwa kiasi kikubwa una-

tegemea upatikanaji wa  

IDADI YA SHULE ZA MSIN-
GI ZILIZOPO, WANAFUNZI 

NA WALIMU. 
 

Halmashauri ya Wilaya ya 

Bagamoyo ina jumla ya 
shule za Msingi 51 kati ya 

shule hizo 34 ni za Serikali 
na Shule 17 binafsi na taasi-

si za dini.  

Shule za Serikali zina jumla 
ya wanafunzi 29027 waki-

wemo wavulana 14441 na 
wasichana 14586. Pia shule 

za Serikali zina jumla ya 
Walimu 680 wakiwemo 

wanaume 180 na wanawake 
500. 
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SEKTA YA ELIMU MSINGI 

Takwimu Sahihi za wanafunzi, 

Walimu, Miundombinu na  
viashiria vya elimu. Upatika-

naji wa Takwimu sahihi 
umeiwezesha Halmashauri ya 

Wilaya ya Bagamoyo kupiga 
hatua kubwa za maendeleo 

ikiwa ni pamoja na kuhakikis-
ha watoto wote wenye umri wa 

kuanza shule wanaandikishwa 
na kuhitimu darasa la VII, hili 

likienda sambamba na uon-
gezaji wa vyumba vya madara-

sa pamoja na miundombinu 
yake. 

 
Kuhakikisha elimu bora inato-

lewa kwa watoto itakayowa-
wezesha kufaulu elimu ya msi-

ngi kwa asilimia (100%) kisha 
kujiunga na elimu ya Sekon-

dari. 

 

 

Utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa vyumba vitatu vya madarasa katika Shule ya Msingi Mtakuja, 

iliyopo katika Kata ya Fukayosi uliogharimu jumla ya Shilingi Mil. 36,688,066/- Hadi kukamilika 

kwake. 



 

Sekta ya Elimu Sekondari, ka-

tika kipindi cha miaka minne 
kuanzia 2016/2017 hadi  

2018/2019 imefanikiwa kupi-
ga hatua kubwa ya utekelezaji 

wa kuboresha miundombinu 
ambayo imeinua kiwango cha 

elimu ya Sekondari katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Baga-

moyo. 

 

Aidha, Halmashauri ya 
Bagamoyo ina jumla ya Shule 

za Sekondari 21 zikiwemo 
Shule za Serikali 09 na za wa-

tu binafsi/Taasisi 12 ambapo, 
Halmashauri ina jumla ya 

wanafunzi 10,716 kati yao 
waliopo katika Shule za 

Serikali ni 5,006 (Wavulana 
2,483 na Wasichana 2,523) na 

Shule za binafsi/Taasisi ni 
Wanafunzi 5,710 (Wavulana 

2,591 na Wasichana 3,119). 
 

Hulka ya wakazi wa maeneo 

ya Pwani, hasa mwambao 
huu wa Bagamoyo wengi wao 

hawana mwamko wa kupele-
ka watoto Shule kupata eli-

mu hasa elimu ya Sekondari 
kwa kuwa wanakuwa 

wamefikia umri wa kuba-
lehe, hivyo wazazi wengi wa 

ukanda huu hupendelea ku-
wafanyia mila watoto wao 

hasa wa Kike kwa kuwache-
za ngoma na kisha kuwao-

zesha katika umri mdogo 
ambao ungestahili wao kuwa 

Shuleni wakiendelea kupata 

elimu ya Sekondari. 

 

Katika kipindi cha miaka 

minne ya uongozi wa Mhe. 
Rais John Pombe Joseph 

Magufuli jumla ya  Shilingi  

1,131,620,232 zimetolewa 
na kutumika kama ruzuku 

kutoka Serikali kuu katika 

utoaji elimu bila malipo. 

 

Ukurasa Na. 12 

SEKTA YA ELIMU SEKONDARI 

Idadi ya Walimu katika Shule 

za Serikali ni 463 ambapo 
waalimu wa masomo ya Sa-

yansi ni 78 na wa masomo ya 
Sanaa 385. Hata hivyo, bado 

Halmashauri ina upungufu wa 
walimu wa Masomo ya Sayansi 

na Hisabati 61.  

ELIMU BILA MALIPO 
 

Mpango wa elimu bila malipo 

umeanza kutekelezwa ya 
Awamu ya tano chini ya Rais 

Dkt. John Pombe Joseph Ma-
gufuli tangu mwaka 2016 

umekuwa mkombozi wa wana-
funzi, wazazi pamoja na walezi 

ambao awali walikuwa wakis-
hindwa kuwapeleka watoto 

shule kutokana na gharama. 
 

Utekelezaji wa Sera ya Serikali 
ya elimu bila malipo katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Ba-
gamoyo imekuwa yenye mafa-

nikio makubwa kwa ongezeko 
la wanafunzi wanaojiunga na 

kidato cha kwanza, lakini 
kuondoa utoro kwa wanafunzi 

Shuleni. 

 

IDADI YA MADARASA, MAKTABA, MAABARA, MATUNDU YA VYOO NA MADAWATI 

 

 

AINA HITAJI YALIYOPO PUNGUFU 

MADARASA 192 130 62 

MAKTABA 9 2 8 

MAABARA 27 8 19 

VYOO 308 154 154 

MADAWATI 7697 4152 3545 



 

SHULE ZA SEKONDARI ZA 
KATA 

 

Halmashauri ya Wilaya ya Ba-
gamoyo ina jumla ya Kata 11, 

Halmashauri imefanikiwa ku-
jenga Shule za Sekondari za 

Kata katika Kata 09. Kati ya 
Shule hizi 09 za Sekondari za 

Kata, Shule mbili zimejengwa 
katika kipindi cha miaka min-

ne ya Uongozi wa Serikali ya 
awamu ya tano.  

 
Uwepo wa Shule za Sekondari 

za Kata katika Halmashauri 
umerahisisha utoaji wa hudu-

ma ya elimu ya Sekondari kwa 
Wananchi wa Bagamoyo hu-

susani wanafunzi wanaojiunga 
na kidato cha kwanza kila 

Mwaka. 
 

Halikadhalika, uwepo wa Shu-
le za Sekondari za Kata umeo-

ngeza fursa ya kupata elimu  

Shule mpya ya Sekondari  ya  

Kata ya Mapinga kwa mara 
ya kwanza imepokea wana-

funzi 320 waliodahiliwa 
kujiunga na kidato cha 

kwanza Shuleni hapo, na 
inatarajiwa kuhudumia 

wanafunzi kutoka katika Ka-
ta ya Mapinga na Kata jirani 

ya Kerege hivyo kupunguza 
msongamano mkubwa ulio-

kuwepo awali katika Shule 
ya Sekondari ya Kata ya Ke-

rege ambayo ilikuwa ikihu-
dumia Wanafunzi kutoka ka-

tika Kata ya Kerege na Ma-

pinga kwawakati mmoja. 

Mafanikio haya chanya ni 

juhudi madhubuti zilizofany-
wa na Wananchi wa Kata ya 

Mapinga, wadau wa maende-
leo katika Kata hiyo na 

mchango wa Halmashauri 
kutoka katika ruzuku ya mi-

radi ya maendeleo ya elimu 
EP4R na mapato ya ndani ya 

Halmashauri. 
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kwa Wanafunzi wa Bagamoyo 

ambao, hapo awali wengi wali-
kosa fursa ya kuendelea na 

elimu ya Sekondari mara wali-
pomaliza elimu ya Msingi, 

kwani Halmashauri ya Wilaya 
ya Bagamoyo ilikuwa na Shule 

moja tu ya Sekondari ya Seri-
kali ambayo ni Shule kongwe 

ya Sekondari Bagamoyo. 

“Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo kwa sasa ina 
jumla ya Shule 12 za Kata, 
baada ya jitihada kubwa 
kufanywa na Wananchi wa 
Kata ya Mapinga, wadau 
wa maendeleo ya Sekta ya 
Elimu kwa kushirikiana na 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo kutekeleza mradi 
wa ujenzi wa Shule mpya 
ya Sekondari Mapinga” 

 

Utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa shule mpya za Sekondari za Kata katika Kata za Fukayosi na Mapin-
ga, miradi iliyotekelezwa katika kipindi cha miaka minne ya utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapin-

duzi  Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo 



 

MIRADI ILIYOTEKELEZWA 

Halmashauri ya Wilaya ya 

Bagamoyo katika kipindi cha 
mwaka 2016/017 hadi 

2018/019 imeendelea kufan-
ya vizuri katika sekta ya eli-

mu kwa utoaji wa huduma 
bora za elimu. 

1,303,519,784.67/- kwa ajili 
ya kuboresha sekta ya elimu 

Sekondari, fedha hizi ni pa-
moja na fedha za mapato ya 

ndani, fedha za Elimu Bila 

Malipo na fedha za EP4R. 

UJENZI WA MAABARA 
 

Ili kuendana na Sera ya Seri-

kali ya awamu ya tano ya Tan-
zania ya Viwanda, Halmas-

hauri ya Wilaya ya Bagamoyo 
inashiriki kuandaa wataalamu 

wengi wa Sayansi kwa 
kuhakikisha inajenga maaba-

ra katika Shule za Sekondari, 
zitakazowajengea uwezo 

Wanafunzi wanaosoma maso-
mo ya Sayansi kwani maabara 

hizi zinajenga msingi wa ubo-
bezi katika fani ya Sayansi, ili 

Wanafunzi hao waje kushiriki 
katika kuijenga Tanzania ya 

Viwanda. 
 

Jumla ya maabara 02 zime-
jengwa katika kipindi cha mia-

ka 04 ya uongozi wa Serikali 
ya awamu ya tano. Maabara 

hizi zimejengwa katika Shule 
ya Sekondari Kingani na Shule 

ya Sekondari Fukayosi. 

 

Maabara zingine katika Shule 
08 za Sekondari za Serikali za 

Kata zilijengwa na kampuni ya 
Mzinga Holding Company Ltd. 

zipo katika hatua za ukami-
lishaji na Halmashauri vado 

inahitaji pesa za ukamilishaji 
wa maabara hizo ili ziweze ku-

tumika na wanafunzi na kubo-
resha zaidi mazingira ya kuji-

funiza na kujifunzia katika 
Shule za Sekondari za Kata 

Wilayani hapa. 
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Katika kufanikisha adhima ya 

Mhe. Rais wa jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya 

kuhakikisha kila mtanzania 
anapata elimu bora, Halmas-

hauri imeweza kupokea na ku-
tumia jumla fedha za kitanza-

nia Tshs. 1,303,519,784.67/- 
kwa ajili ya kuboresha sekta 

ya elimu Sekondari, fedha hizi 
ni pamoja na fedha za mapato 

ya ndani, fedha za Elimu Bila 

Malipo na fedha za EP4R 

 

Jengo jipya la 

maabara ya 

Bailojia na Kemia 

lililojengwa kwa 

fedha za EP4R  

katika Shule ya 

Sekondari Kingani 

Wanafunzi wa kida-

to cha tano wa 

Shule Ya Sekondari 

Bagamoyo wakiwa 

kwenye mafunzo 

kwa vitendo katika 

maabara ya  Fizikia 

Shuleni hapo 



 

UFAULU 

Katika kipindi cha cha mwa-

ka 2016 hadi 2018, Halmas-
hauri ya Wilaya ya Bagamoyo 

imekuw na mwendelezo 
chanya wa ufauru wa mitiha-

ni ya Taifa kwa kidado cha 
pili, nne na sita. Matokeo ha-

ya yametokana na uboreshaji 
wa miundombinu katika 

Shule zote kwa kadri bajeti 
inavyoruhusu. Matokea haya 

pia yamekuwa na mchango 
mkubwa katika kupandisha 

nafasi ya Mkoa Kitaifa. 

 

MIKAKATI YA KUBORESHA 
UFAULU 

 

 

Idara ya Elimu Sekondari ka-
tika Halmashauri ya Wilaya 

ya Bagamoyo imejiwekea mi-
kakati kadha wa kadha ya 

kuhakikisha ufaulu wa 
wanafunzi katika Shule za 

Sekondari kwenye Halmas-

hauri ni wa uhakika. 

Baadhi ya mikakati hii ni pa-

moja na vikao vya wadau wa 
elimu ngazi ya Wilaya, amba-

po wadau hawa wa elimu 
kutoka katika Shule binafsi 

na Shule za Serikali hukuta-
na katika vikao maalum ku-

jadili mbinu mbalimbali za 
kuboresha elimu katika Hal-

mashauri.  

Vikao hivi vya kimkakati 
hukaliwa mara moja kila 

baada ya miezi mitatu. 
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Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo Bi. Zainab Kawawa akikabidhi 

bendera nyeusi kwa Mkuu wa Shule ya Sekondari Fukayosi 

baada ya Shule hiyo kutofanya vizuri katika matokeo ya kidato 

cha nne Mwaka 2018, Tukio hili liloifanyika katika siku ya tath-

mini ya elimu Kiwilaya Aprili 2019. 

Mkakati mwingine ni 

kufanya kikao cha tathmini 
ya mwenendo wa utoaji hu-

duma za elimu ndani ya 
Halmashauri ya Wilaya ya 

Bagamoyo. Katika kikao hi-
ki, wadau mbalimbali wa 

elimu ndani ya Halmashau-
ri hujadili kiwango cha 

ufaulu wa wanafunzi kwa 
mwaka husika, changamo-

to zilizojitokeza zinazoweza 
kushusha kiwango cha 

ufaulu wa wanafunzi na 
namna ya kukabiliana na-

zo. Kikao hiki cha tathmini 
ya elimu hufanyika mara 

moja kila Mwaka. 

Mkakati mwingine unaote-

kelezwa ni kikao kazi 
maalum kati ya Wakuu wa 
Shule za Sekondari katika 

Halmashauri.  

Kikao kazi hiki hufanyika 

mara moja kila Mwaka kwa 
wakuu wa Shule za Sekon-

dari binafsi na za Serikali, 
kikiwa na lengo la kuwanoa 

wakuu wa Shule juu ya mi-
pango mahsusi ya Halmas-

hauri ya kuboresha elimu, 
mbinu za kuboresha elimu 

ya Sekondari ambazo hu-
fundishwa katika kikao hi-

ko, ambapo wakuu hao wa 
Shule hutakiwa kwenda ku-

zirithisha kwa walimu walio 
chini yao katika Shule 

wanazozisimamia. 

 



 

ambazo zimerahisisha 

suala la ufuatiliaji na 
zimechochea kwa kiasi 

kikubwa ari ya warati-
bu elimu Kata katika 

kufuatilia na kusima-
mia shughuli za elimu 

katika Kata wanazosi-

mamia. 
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Halmashauri ina wataa-

lam wa elimu katika kila 
Kata ambao ni Maafisa eli-

mu Kata wenye jukumu la 
kufuatilia shughuli za eli-

mu katika Kata husika, 
ikiwa ni pamoja na ku-

kabiliana na utoro wa 
walimu na wanafunzi 

mashuleni, kutatua chan-
gamoto mbalimbali za kie-

limu pia kusimamia mira-
di ya maendeleo ya Sekta 

ya elimu inayotekelezwa 

katika Kata husika.  

Wizara ya elimu na ma-
funzo ya Ufundi katika 

kuhakikisha ufuatiliaji 
huu wa shughuli za elimu 

katika Halmashauri una-
kuwa wenye tija, imetoa 
jumla ya pikipiki 11 kwa 

waratibu elimu Kata 11 
wa Kata 11 za Halmas-

hauri ya Wilaya ya Baga-

moyo. 

Mkakati wa tusome pamoja, Idara ya eli-

mu imebuni utaratibu maalum wa walimu 
kuwasaidia wanafunzi mmoja mmoja, 

utaratibu uitwao “tusome pamoja” kati-
ka Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo. 

ambapo mwalimu hukaa na mwanafunzi 
mmoja mmoja na kumsaidia mada amba-

yo imemtatiza mwanafunzi ili kumjengea 
uelewa zaidi mwanafunzi huyo wa kuele-

wa kila mada zinazofundishwa darasani. 
Utaratibu huu ni msaada mkubwa kwa 

wanafunzi kwani umeonesha mafanikio 
makubwa kwa kuongezeka kwa uelewa wa 

masomo kwa wanafunzi wa Shule za 
Sekondari. 

Mwalimu wa Kemia wa Shule ya Sekondari 

Bagamoyo, akiwasaidia wanafunzi wake kwa 

UFUATILIAJI WA MASUALA YA ELIMU KATIKA WILAYA 

 

 

 

 

Waratibu elimu Kata 

11 wa Kata za 

Bagamoyo mara 

baada ya kupokea 

pikipiki walizopewa 

msaada na Wizara ya 

Elimu kwa ajili ya ku-

wasaidia katika 

shughuli zao za ufu-

atiliaji masuala ya 

elimu kwenye Kata 

wanazozisimamia 



 

 
Pamoja na mikakati mbalimbali ambayo Halmashauri imejiwekea ili kuboresha na kuen-

deleza ufaulu huu, Halmashauri pia imejikita katika uboreshaji wa miundombinu ya ma-
jengo kwa maana ya  madarasa, maabara, nyumba za walimu,Ofisi za walimu umeme, 

maji na matundu ya vyoo kwa wanafunzi na walimu. 
 
 

UFAULU  KWA UJUMLA 

 
UFAULU ELIMU SEKONDARI 

Jedwali likionyesha nafasi ya Ufaulu wa Halmashauri Kimkoa na Kitaifa. 

 

  KIDATO CHA PILI KIDATO CHA NNE 

MWAKA. IDADI. NAFASI 
KIMKOA 

KITAIFA. IDADI NAFASI 
KIMKOA 

KITAIFA. 

2018 2,312 1 1 1,782 1 1 

2017 2,074 1 3 1,667 1 1 

2016 1986 1 17 1,583 3 35 

 
UFAULU ELIMU MSINGI 

 

MW
AKA 

walioandikishwa Waliofanya mtiha-
ni 

% waliofaulu Nafasi. 

W
AV 
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AS 
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L 
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AV 
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AS 
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L 

W
AV 

W
AS 
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M
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M
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A 
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8 
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6 
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4 
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8 
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4 
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2017 113

9 
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9 
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6 

8
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2018 132

2 
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6 
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9 
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8 
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8 
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2019 124
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Ukurasa Na. 
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SEKTA YA ELIMU SEKONDARI  

Moja ya mradi mkubwa 

uliotekelezwa na Serikali 
katika kipindi cha miaka 

minne ya Uongozi wa Seri-
kali ya awamu ya tano ni 
uboreshaji wa miundom-

binu ya Shule kongwe ya 
Sekondari Bagamoyo amba-
yo ilikuwa katika hali ya 

kuchakaa sana kwa kipindi 
kirefu na kwa namna moja 

au nyingine kuathiri mazin-
gira ya kujifunzia na kufun-
dishia Shuleni hapo.  
 

Uhitaji mkubwa wa Shule 

hii ya kwanza ya Sekondari 
ya Serikali Wilayani 

Bagamoyo, ulionekana 
kipindi hicho huku lengo 
kuu likiwa ni kuwasaidia 

wanafunzi wa Bagamoyo na 
wa nje ya Bagamoyo kupata 

Shule ya Sekondari ya 

Bagamoyo ilianzishwa 
mnamo Mwaka 1970, na 

jiwe la Msingi liliwekwa 
mnamo Mwaka 1972 na 
Mhe. Mfaume Rashid Ka-

wawa, aliyekuwa Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 

kwa kipindi hicho. 
 

Shule hii ilianza kama 
Shule yenye mchepuo wa 
Kilimo iliyochukua wana-

funzi kuanzia kidato cha 
kwanza hadi cha nne. 

 
Mnamo Mwaka 2003 Shule 
ya Sekondari ya 

Bagamoyo, ilibadilishwa 
kuwa Shule ya Sekondari 
inayochukua wanafunzi wa 

Tathmini ya ukarabati wa 

Shule hii kongwe ya 
Bagamoyo, ilifanyika Mwaka 

2018, Halmashauri ika-
pokea fedha toka Serikali 
kuu kupitia miradi ya EP4R, 

iliyolenga kutekeleza mradi 
wa ukarabati wa Shule 
kongwe Nchini, kupitia 

Wizara ya elimu. 

 
Jumla ya fedha zilizopoke-
lewa ili kutekeleza mradi 

huu ilikuwa ni Shilingi 
935,257,257/- tarehe 

27/04/2019 

 
Utekelezaji wa mradi wa 
ukarabati wa Shule kongwe 
ya Sekondari Bagamoyo 

ulianza mnamo Mwezi 
Aprili, 2019 na kukamilika 

Mwezi novemba 2019. 

 
Mradi ulilenga kukarabati 
majengo ya madarasa, 
maabara, vyoo, nyumba za 

walimu, mabweni, Ofisi za 
walimu, na  maktaba na 

Ukumbi wa mikutano. 

 

 
Jengo la Bweni la wavula-

na  la Azimio lilivyokuwa 

likionekana kwa ndani 

hapo awali kabla ya 

ukarabati . 
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UKARABATI SEKONDARI YA BAGAMOYO 

Jengo la madarasa liitwalo Jigrafia linavyoonekana mara 
baada ya ukarabati.  

Jengo jipya la Madarasa linavyoonekana baada ya ukarabati 
katika Shule ya Sekondari Bagamoyo. 

Bweni la pili la Wasichana linavyoonekana baada ya ukarabati 
katika Shule ya Sekondari Bagamoyo 

 

 

 

 Bweni la kwanza Wasichana linavyoonekana baada ya 
ukarabati katika Shule ya Sekondari Bagamoyo 

Ukurasa Na. 19 



UKARABATI SEKONDARI YA BAGAMOYO 

Jengo la Bweni la wavulana liitwalo Madaraka jinsi 
linavyoonekana mara baada ya ukarabati.  

Jengo la Bweni liitwalo Mwenge jinsi linavyoon-
ekana baada ya ukarabati katika Shule ya Sekondari 

Bweni la pili la Wasichana linavyoonekana baada ya 
ukarabati katika Shule ya Sekondari Bagamoyo 

 

 

 

 Bweni la kwanza Wasichana linavyoonekana baada 
ya ukarabati katika Shule ya Sekondari Bagamoyo 
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