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MWONGOZO WA UNUNUZI, UGAWAJI NA USAMBAZAJI WA 

PEMBEJEO ZA RUZUKU ZA ZAO LA KOROSHO  

1.0  UTANGULIZI 
Katika Mkutano Mkuu wa Wadau wa Tasnia ya Korosho uliofanyika tarehe 05 
Novemba 2011 Jijini Tanga, pamoja na mambo mengine, Wadau waliridhia 
pendekezo la mfumo wa ununuzi wa pembejeo za zao la korosho kwa pamoja 
(Bulk Purchase) na baadaye Mwongozo wa usambazaji wa pembejeo uliridhiwa 
kupitia Mkutano Mkuu wa Wadau uliofanyika mjini Morogoro tarehe 03 
Agosti, 2012. 

Mfumo huu umehakikisha kuwa pembejeo za zao la korosho zinapatikana kwa 
wakati na kwa bei nafuu kwa mkulima na kumwezesha mkulima kupata 
pembejeo za ruzuku kwa urahisi. Aidha, mfumo huu umeondoa udhia 
unaotokana na ucheleweshwaji wa pembejeo katika kipindi cha maandalizi ya 
mashamba ya korosho. Katika kutekeleza azma hii, Sheria na Kanuni za 
Manunuzi ya Umma zinazingatiwa kwa kupitia utaratibu wa kutangaza zabuni. 

Ununuzi wa pembejeo kwa pamoja haumzuii mkulima au vyama vya wakulima 
kununua pembejeo kwenye soko huria kutokana na ukweli kuwa mahitaji halisi 
ya pembejeo kwa wakulima ni makubwa kuliko fedha zinazotengwa kwa ajili 
ya ruzuku ya pembejeo hizo. Hivyo, mfumo huu unatambua umuhimu wa 
wafanyabiashara katika kujaza pengo la pembejeo kupitia soko huria. 

Wadau mbalimbali wanahusika kwa namna moja au nyingine katika shughuli ya 
ununuzi, ugawaji na usambazaji wa pembejeo za ruzuku za zao la korosho za 
ruzuku. Hivyo, mwongozo huu unatoa utaratibu mzima wa ununuzi, ugawaji na 
usambazaji wa pembejeo hizo. Aidha, mwongozo unaainisha majukumu ya kila 
mdau husika katika kuhakikisha pembejeo zinawafikia wakulima kwa wakati na 
kiasi kilichopangwa.  

2.0  UNUNUZI WA PEMBEJEO ZA RUZUKU KWA PAMOJA 

2.1  Ununuzi wa pembejeo 

Ununuzi wa pembejeo za ruzuku za zao la korosho hufanywa kwa pamoja (Bulk 
Purchase). Taratibu zinazoongoza ununuzi wa umma hutumiwa kuwapata 
wazabuni ikiwa ni pamoja na kutangaza zabuni kwenye magazeti au njia 
nyingine zinazokubalika kisheria. Mzabuni aliyeshinda zabuni hupewa mkataba 
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wa kuiuzia Bodi ya Korosho pembejeo kulingana na mkataba uliofungwa na 
pande hizo mbili.  

2.2 Faida za kununua pembejeo kwa pamoja 

Pamoja na mambo mengine, ununuzi wa pembejeo kwa pamoja umeleta faida 
zifuatazo:- 

i) Uhakika wa kiasi cha pembejeo kinachotarajiwa kuagizwa kwa msimu 
husika ili kuleta utulivu kwa wakulima na kuongeza ufanisi katika 
kuhudumia zao la korosho. 

ii)  Unafuu wa bei unaotokana na uagizaji wa pembejeo kwa wingi na kwa 
pamoja.  

iii)  Urahisi katika kudhibiti ubora wa pembejeo kabla hazijasambazwa kwa 
wakulima. 

iv) Upatikanaji wa pembejeo kwa wakati na hivyo kuwawezesha wakulima 
kuhudumia mashamba yao kulingana na kalenda ya zao la korosho. 

v) Kurahisisha usimamizi, ununuzi na usambazaji wa pembejeo za ruzuku. 
vi) Kujenga mpango wa uhakika na endelevu wa ununuzi na usambazaji wa 

pembejeo za zao la korosho. 
vii)  Kuwa na chanzo sahihi cha takwimu na taarifa muhimu za ununuzi, 

usambazaji na matumizi ya pembejeo.  
viii)  Kujenga mfumo shirikishi wa ununuzi, usimamizi na usambazaji wa 

pembejeo za ruzuku kwa wadau wa Tasnia ya Korosho. 
 

3.0 UTARATIBU WA KUGAWANYA NA KUSAMBAZA PEMBEJEO 
ZA RUZUKU 

 

Bodi ya Korosho Tanzania kila mwaka hufanya vikao na Maafisa Kilimo wa 
Mikoa inayolima zao la korosho kugawa pembejeo zilizoagizwa kwa kutumia 
kigezo cha uwiano wa uzalishaji wa kila Mkoa/Wilaya. Aidha, kikao hicho 
hutenga sehemu ya pembejeo hizo kwa ajili ya Mikoa/Wilaya mpya ambazo 
bado hazijawa na takwimu za uzalishaji. 

Baada ya kila Wilaya kupata mgao wake, Kamati za Pembejeo za Wilaya 
hugawanya pembejeo hizo kwenye vijiji na vitongoji vyao kwa kuzingatia 
vigezo vikuu viwili ambavyo ni uzalishaji na idadi ya mikorosho na husimamia 
utoaji wa vibali kwa kamati za pembejeo za vijiji zitakazoteuliwa na 
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Halmashauri husika kwa ajili ya kupokea pembejeo hizo kutoka kwenye ghala 
la Halmashauri na kuzigawa kwa wakulima kwa kufuata utaratibu uliowekwa. 
 

3.1 Utaratibu mpya wa kugawa pembejeo 
Kwa mara ya kwanza mwaka huu Bodi ya Korosho itatumia vituo 18 kwa ajili 
ya kugawa pembejeo ikilinganishwa na vituo viwili (2) msimu wa 2016/2017. 
Vituo vitakavyotumika ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na 1 hapa 
chini:  
Jedwali Na1: Vituo vya kugawia pembejeo msimu wa 2017/2018 
 

Mikoa Kituo 
Halmashauri 
zitakazotumia kituo 
husika 

 Kiasi cha pembejeo 
kitakachogawanywa na kila kituo  

 Salfa ya 
unga 

(Tani)  

 
Viuatili
fu vya 
maji 
(Lita)  

 Mabomba 
ya 

kupulizia  

Mtwara 

Mtwara 
Mtwara Manispaa, 
Mtwara Vijijini 

            
592,451  

             
10,862  

                    
59  

Tandahimba 
Tandahimba na 
Nanyamba 

              
5,884,041  

                
107,874  

                        
414  

Masasi Masasi Mji, Ndanda  
            

1,202086  
               

21,518  
                    

94  

Newala 
Nawela Mji na Newala 
Vijijini 

         
1,840,748  

             
33,747  

                  
133  

Chiungutwa Masasi Vijijini 990,289  18,676  72  

Nanyumbu Nanyumbu 1,003,906  18,405  77  

Lindi 

Kilwa Kilwa 262,974  4,821  28  

Lindi 
Lindi Manispaa, Lindi 
Vijijini 

985,895  18,075  86  

Nachingwea Nachingwea 1,392,167  25,523  103  

Ruangwa Ruangwa 674,422  12,364  55  

Liwale Liwale 793,286  14,544  64  

Ruvuma 

Tunduru Tunduru na Namtumbo 1,062,424  19,380  100  

Songea 
Songea, Nyasa, Mbinga, 
Madaba na Kyela 

  
28,462  

               
605  

                    
19  
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Mikoa Kituo 
Halmashauri 
zitakazotumia kituo 
husika 

 Kiasi cha pembejeo 
kitakachogawanywa na kila kituo  

 Salfa ya 
unga 

(Tani)  

 
Viuatili
fu vya 
maji 
(Lita)  

 Mabomba 
ya 

kupulizia  

Pwani 

Kibaha Mji  

Kibaha Mji, Kibaha 
Vijijini, Bagamoyo, 
Chalinze, Kisarawe, 
Mvomero, Kilosa, 
Malinyi na Ulanga 

            
455,280  

             
7,803  

                  
105  

Mkuranga Mkuranga 443,115  8,124  40  

Kibiti Kibiti, Rufiji na Mafia 
            

353,009  
               

6,501  
                    

48  

Dodoma Dodoma 

Kongwa, Mpwapwa, 
Singida, Ikungi, 
Manyoni, Mkalama, 
Ludewa na Iringa 

214,940 3,798 48 

Tanga Mkinga 

Mkinga, Tanga Jiji, 
Korogwe Vijijini, 
Korogwe Mji, Pangani 
na Muheza 

           
129,822  

               
2,335  

                    
55  

 

3.2 Utaratibu wa kugawa pembejeo kwa wakulima 
Utaratibu utakaotumika kugawa pembejeo za ruzuku za zao la korosho kwa 
msimu huu 2017/2018, utazingatia kigezo cha idadi ya mikorosho aliyonayo 
mkulima katika mashamba yake au kiwango cha uzalishaji cha kila mkulima 
kwa msimu uliopita. Utaratibu huu unafafanuliwa zaidi katika mgawanyo wa 
majukumu ya wadau kama ilivyoelezwa katika kipengele cha 4.0 hapo chini. 
 

4.0  MGAWANYO WA MAJUKUMU KWA WADAU  
Ili kuhakikisha kuwa ununuzi na usambazaji wa pembejeo kwa pamoja 
unafanikiwa, majukumu ya kiutendaji na kitaasisi yamegawanywa katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji kama ilivyoelezwa hapa chini. 
 
4.1  Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
Ili kuhakikisha kuwa pembejeo zinawafikia wakulima kwa wakati, Wizara ya 
Kilimo, Mifugo na Uvivu itakuwa na majukumu yafuatayo:- 
i) Kutoa na kusimamia miongozo ya kisera juu ya ununuzi, usambazaji na 

matumizi ya pembejeo. 
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ii)  Kutenga fedha za ruzuku ya pembejeo kwenye bajeti yake ya kila mwaka na 
kuzipeleka kwenye Bodi ya Korosho Tanzania. 

iii)  Kuunganisha Tasnia ya Korosho na Sekta zingine za uchumi ikiwa ni 
pamoja na Wizara nyingine nchini. 

 
4.2  Bodi ya Korosho Tanzania 
Bodi ya Korosho Tanzania itakuwa ndiyo msimamizi mkuu wa mfumo wa 
ununuzi, usambazaji na matumizi sahihi ya pembejeo za korosho kwa ujumla.  
Kutokana na jukumu lake la msimamizi mkuu wa Tasnia, Bodi ya Korosho 
Tanzania itakuwa na majukumu yafuatayo:- 
i) Kusimamia utekelezaji wa masuala ya kisheria yanayohusu ununuzi, 

ugawaji na usambazaji wa pembejeo za zao la korosho. 
ii)  Kusimamia na kuratibu ununuzi, ugawaji na usambazaji wa pembejeo za 

ruzuku kwa njia ya zabuni au utaratibu mwingine unaokubalika kisheria. 
iii)  Kupitia na kuhakiki nyaraka/ankara za madai kwa lengo la kujiridhisha 

kwamba ziko sahihi na kuwalipa wazabuni asilimia mia moja (100%) ya 
gharama za pembejeo hizo kwa mujibu wa mikataba yao. 

iv) Kupokea pembejeo kutoka kwa wazabuni, kusafirisha na kuhifadhi 
kwenye maghala ya Halmashauri tayari kwa usambazaji.  

v) Kuratibu usafirishaji wa pembejeo kutoka kwenye maghala ya 
Halmashauri hadi kwa wakulima/ngazi ya kijiji na kulipa gharama za 
usafirishaji kwa kuzingatia viwango vya SUMATRA.  

vi) Kulipa posho asilimia mbili (2%) ya thamani ya pembejeo kwa ajili ya 
usimamizi wa ugawaji wa pembejeo kwa kamati ya pembejeo ya kijiji 
baada ya kuwasilisha fomu maalum ya ugawaji wa pembejeo ikiwa na 
majina ya wakulima waliopokea pembejeo hizo. 

vii)  Kufanya ufuatiliaji na tathmini (Monitoring and Evaluation) ya zoezi la 
usambazaji wa pembejeo ili kuhakikisha pembejeo zinawafikia wakulima 
kwa wakati, kiasi na ubora kama ilivyopangwa. 

viii)  Kupokea, kutunza na kusambaza taarifa zinazohusu ugawaji na 
usambazaji wa pembejeo kwa wadau wote.  

ix) Kuratibu na kusimamia mafunzo ya matumizi sahihi ya pembejeo kwa 
Maafisa Kilimo, Wapuliziaji na Wakulima. 
 

4.3 TPRI na ARI - Naliendele 
Ili kudhibiti ubora wa viuatilifu vinavyotumika kwenye zao la korosho, TPRI 
na ARI– Naliendele watatekeleza majukumu yafuatayo: 
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i)  Kuainisha viuatilifu (active ingredients) kwenye sampuli za pembejeo 
zinazoingizwa nchini kwa lengo la kulinda viwango na ubora. 

ii)  Kufanya majaribio ya pembejeo kwa lengo la kujiridhisha kama zinafaa 
kwa matumizi ya mikorosho. 

iii)  Kusajili pembejeo zinazotumika katika zao la korosho. 
iv) Kutoa leseni za kuingiza pembejeo kutoka nje ya nchi. 
v) Kutoa mapendekezo ya pembejeo zinazotakiwa kutumika kulingana na 

mazingira. 
vi) Kutoa mafunzo ya matumizi sahihi ya pembejeo kwa Maafisa Kilimo, 

Wapuliziaji na Wakulima. 
vii)  Kufanya ukaguzi mara kwa mara wa pembejeo za korosho zinazotumika 

nchini. 
 

4.4 Ofisi za Wakuu wa Mikoa (Kamati za Pembejeo za Mikoa) 
inayolima zao la korosho 

Ili kuhakikisha kuwa kunakuwa na usimamizi wa kutosha katika ngazi ya 
Mikoa inayolima zao la korosho, Ofisi za Wakuu wa Mikoa zitakuwa na 
majukumu yafuatayo: 
i) Kuratibu makadirio ya mahitaji ya pembejeo ya mkoa. 
ii)  Kuratibu na kusimamia mgao wa ruzuku ya pembejeo kwa Wilaya za 

Mkoa husika. 
iii)  Kusimamia na kufuatilia zoezi zima la usambazaji wa pembejeo. 
iv) Kuratibu upatikanaji na utunzaji wa taarifa za usambazaji wa pembejeo. 
v) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka 

taratibu za ugawaji na usambazaji wa pembejeo za ruzuku ikiwa ni 
pamoja na kutoa taarifa kwenye mamlaka husika. 

  

4.5 Ofisi za Wakuu wa Wilaya (Kamati za Pembejeo za Wilaya) 
zinazolima zao la korosho 

Ofisi za Wakuu wa Wilaya zitakuwa na wajibu ufuatao:-  
i) Kukusanya takwimu za makadirio ya mahitaji ya pembejeo katika msimu 

husika kutoka kwenye ofisi za kata/vijiji/mitaa. Takwimu hizo 
zitawasilishwa Bodi ya Korosho Tanzania kwa kupitia Ofisi za Wakuu 
wa Mikoa. 

ii)  Kugawa pembejeo kwenye kamati za pembejeo za vijiji/mitaa na 
vitongoji kulingana na uwiano wa idadi ya mikorosho na kiwango cha 
uzalishaji wa maeneo husika. 
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iii)  Kuratibu na kusimamia utoaji taarifa ya mgao wa pembejeo kupitia mbao 
za matangazo za ofisi za kata, vijiji na vitongoji. 

iv) Kuteua wasafirishaji wa pembejeo kutoka kwenye vituo vya Halmashauri 
hadi kwenye ofisi za serikali za vijiji/mitaa na kusaini mikataba kulingana 
na bei zilizokubaliwa na kuwasilisha nakala ya mikataba na orodha ya 
wasafirishaji walioteuliwa kwa Bodi ya Korosho Tanzania.  

v) Kutoa vibali kwa wasafirishaji wa pembejeo kwa ajili ya kuchukua 
pembejeo kutoka kwenye vituo vya Halmashauri kulingana na mgao. 

vi) Kusimamia usambazaji wa pembejeo na kuhakikisha zinawafikia 
wakulima kwa wakati na kiwango kilichoidhinishwa. 

vii)  Kuhakiki taarifa za ugawaji wa pembejeo kwa wakulima na kuthibitisha 
usahihi wake kwenye fomu maalumu ya ugawaji. 

viii)  Kuhakiki na kupitisha maombi ya malipo ya usafirishaji wa pembejeo 
baada ya kujiridhisha kuwa ugawaji na usambazaji umefanyika 
kikamilifu kwa mujibu wa vibali vilivyotolewa na pembejeo 
zilizochukuliwa. 

ix) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka 
taratibu za ugawaji na usambazaji wa pembjeo za ruzuku ikiwa ni pamoja 
na kutoa taarifa kwenye mamlaka husika. 

 

4.6  Wauzaji wa pembejeo 
Katika utaratibu huu, wauzaji wa pembejeo watakuwa na majukumu 
yafauatayo:- 
i) Kuonyesha nia ya kuuza pembejeo mara matangazo ya zabuni za 

pembejeo yanapotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania. 
ii)  Kusaini mikataba ya uuzaji wa pembejeo na Bodi ya Korosho Tanzania 

kwa wale watakaoshinda zabuni. 
iii)  Kuagiza na kukabidhi pembejeo kwa Bodi ya Korosho Tanzania 

kulingana na taratibu zilizoainishwa kwenye mikataba. 
iv) Kuchangia asilimia moja (1%) ya gharama yote ya zabuni kwa ajili ya 

mafunzo ya matumizi sahihi ya pembejeo kwa wakulima kama mkataba 
unavyotaka kupitia programu za mafunzo zitakazoandaliwa na Bodi ya 
Korosho Tanzania. 

 

4.7  Wasafirishaji wa pembejeo  
Katika utaratibu huu, wasafirishaji wa pembejeo watakuwa na majukumu 
yafauatayo:- 
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i) Kuonyesha nia ya kusafirisha pembejeo mara matangazo ya zabuni za 
usafirishaji wa pembejeo yanapotolewa na Kamati ya pembejeo ya 
Wilaya. 

ii)  Kusaini mikataba ya usafirishaji wa pembejeo na Mkurugenzi wa 
Halmashauri na kuwasilisha nakala ya mkataba huo Bodi ya Korosho 
Tanzania kwa watakaoshinda zabuni. 

iii)  Kusafirisha na kukabidhi pembejeo kwa kamati ya pembejeo ya 
kijiji/mtaa kwa kusainisha hati ya kutolea pembejeo (Issue Voucher) kwa 
Mtendaji wa Kijiji kulingana na taratibu zilizoainishwa kwenye mikataba. 

iv) Kuwasilisha Bodi ya Korosho hati za kutolea pembejeo (Issue Voucher) 
zilizosainiwa na Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa na kuthibitishwa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri kwa ajili ya taratibu za malipo. 

 

4.8  Kamati ya pembejeo ya kijiji/ mtaa  
Majukumu ya Kamati ya pembejeo ya kijiji/mtaa yatakuwa kama ifuatavyo:- 
i) Kuomba kibali kutoka Halmashauri kwa ajili ya kwenda kuchukua 

pembejeo kwenye kituo cha ugawaji. 
ii)  Kumsimamia msafirishaji wa pembejeo kuhakikisha kwamba 

anazifikisha hadi kwenye ofisi za serikali za vijiji/mitaa husika na 
kusainisha hati za kutolea pembejeo (Issue Voucher) kwa Maafisa 
watendaji wa vijiji/mitaa. 

iii)  Kugawa pembejeo hizo kwa wakulima kwa mujibu wa orodha ya 
wakulima iliyotayarishwa na maafisa watendaji wa vijiji kwa 
kushirikiana na Maafisa ugani. 

iv) Kuorodhesha majina ya wakulima, aina na kiasi cha pembejeo 
walizochukua kwenye fomu maalumu ya ugawaji ambayo itasainiwa na 
wakulima hao wakati wa uchukuaji. 

v) Kurudisha Halmashauri Hati za kutolea pembejeo (Issue Voucher) 
zilizosainiwa na Afisa Mtendaji wa Kijiji kuthibitisha kupokelewa kwa 
pembejeo hizo na orodha ya wakulima iliyosainiwa na kila mkulima 
aliyepokea pembejeo hizo na kuthibitishwa na Afisa Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa, Afisa Kilimo/Ugani wa Kijiji/Mtaa na Mkurugenzi wa 
Halmashauri. 

vi) Mkulima atakayegawiwa pembejeo kwenye ngazi ya kijiji au mtaa ni 
yule aliyesafisha/ kutunza vizuri shamba lake na kuuza korosho zake 
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vii)  Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka 
taratibu za usambazaji na ugawaji wa pembejeo za ruzuku ikiwa ni 
pamoja na kutoa taarifa kwenye mamlaka husika. 
 

4.9  Watendaji wa Vijiji/Mitaa 
Watendaji wa Vijiji/Mitaa watakuwa na wajibu ufuatao: 
i) Kuratibu upatikanaji wa takwimu za mahitaji ya pembejeo kutoka kwa 

wakulima katika Vijiji/Mitaa yao na kuziwasilisha kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri. 

ii)  Kufuatilia Halmashauri mgao wa pembejeo wa kijiji/mtaa husika na 
kuhakikisha kuwa taarifa za mgao huo zimebandikwa kwenye mbao za 
matangazo za ofisi za Vijiji/Mitaa. 

iii)  Kuthibitisha mapokezi ya pembejeo kwa kusaini hati za kutolea (Issue 
Voucher) kutoka kwa wasafirishaji. 

iv) Kugawa pembejeo kwa wakulima kwa kuzingatia idadi ya mikorosho 
waliyonayo wakulima na kuthibitisha orodha ya wakulima na mgao wa 
kila mmoja kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. 

v) Kuhakikisha kuwa wakulima wanagawiwa pembejeo zilizopokelewa kwa 
mujibu wa mgao wao na kusaini katika fomu ya kugawia pembejeo. 

vi) Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka 
taratibu za usambazaji na ugawaji wa pembjeo za ruzuku ikiwa ni pamoja 
na kutoa taarifa kwenye mamlaka husika. 

 
 

4.10 Maafisa Ugani wa Vijiji/Mitaa/Kata 
Katika Mfumo huu Maafisa Ugani wa Vijiji//Mitaa/Kata watakuwa na 
majukumu yafuatayo: 
i) Kushirikiana na kamati ya pembejeo ya kijiji/mtaa kuandaa orodha ya 

wakulima na idadi ya mikorosho yao. 
ii)  Kufuatilia mgao wa pembejeo wa kijiji/Kata husika na kuhakikisha kuwa 

taarifa za mgao huo zimebandikwa kwenye mbao za matangazo za 
Kijiji/Mtaa/Kata. 

iii)  Kushirikiana na Maafisa Watendaji Vijiji/Mitaa/Kata kuratibu upatikanaji 
wa mahitaji ya pembejeo na kusimamia ugawaji wa pembejeo kwa 
wakulima katika Vijiji/Mitaa/Kata zao. 

iv) Kuhakiki usahihi wa takwimu za wakulima zilizoingizwa kwenye fomu 
ya usambazaji wa pembejeo. 

v) Kutoa mafunzo kwa wakulima juu ya matumizi sahihi ya pembejeo kwa 
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mujibu wa maelekezo ya kitaalamu ikiwa ni pamoja na kuzingatia 
mchanganyiko sahihi wa viuatilifu na kufuata awamu za mipulizo kwa 
usahihi. 

vi) Kutoa taarifa kwenye mamlaka husika kwa mtu yeyote atakayebainika 
kukiuka taratibu za usambazaji na ugawaji wa pembejeo za ruzuku ikiwa 
ni pamoja na kutoa taarifa kwenye mamlaka husika. 
 
 

4.11 Wakulima wa Korosho 
Katika mfumo huu, wakulima wa korosho watakuwa na majukumu yafuatayo: 
 

i) Kujiandikisha kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kwa kuanisha idadi ya 
mikorosho inayozaa (yenye umri wa miaka mitatu na kuendelea)  

ii)  Kupokea pembejeo kutoka kwa Kamati ya pembejeo ya kijiji kwa mujibu 
wa migao yao. 

iii)  Kujiandikisha na kusaini kwenye orodha ya wakulima wakati wa 
kupokea pembejeo. 

iv) Kutumia pembejeo kwa usahihi kama inavyoelekezwa na wataalam. 
v) Kutunza kumbukumbu za matumizi ya pembejeo kwa kuandika kwenye 

daftari. 
vi) Kulinda mgao wa pembejeo zao usitoroshwe au kugawiwa watu 

wasiostahili. 
vii)  Kuhakikisha kwamba mikorosho yake imehesabiwa wakati mwafaka 

utakapowadia. 
viii)  Kuchukua hatua za kisheria kwa mtu yeyote atakayebainika kukiuka 

taratibu za ugawaji na usambazaji wa pembejeo za ruzuku ikiwa ni 
pamoja na kutoa taarifa kwenye mamlaka husika. 

 
 

5.0  WAJIBU WA PAMOJA   

i) Kuhakikisha madhumuni ya makubalino haya  yanatekelezwa kwa 
kuzingatia sera na sheria husika. 

ii)  Kutoa taarifa mapema kuhusu suala lolote ambalo litakwamisha  
utekelezaji wa Mpango huu. 

iii)  Kuhakikisha kila mtu anatimiza wajibu wake kwenye Makubaliano au 
Mkataba wowote uliosainiwa.  
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5.1  MUDA WA UTEKELEZAJI  
Utekelezaji wa mwongozo huu utakuwa ni kwa msimu wa 2017/2018  tu.  

 

5.2  ILANI  
Serikali haitawajibika kwa namna yeyote ile kwa mdau ambaye hatazingatia 
utaratibu uliowekwa kwenye Mwongozo huu.  

 

 

 

………………………… 
HASSAN M. JARUFU 

KAIMU MKURUGENZI MKUU 
 


