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OFISI YA RAIS
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Menejimeneti ya Utumishi wa Umma
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DAR ES SALAAM

Kumb. Na. CAC.45/257/01/E/83 09 Septemba, 2013

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa |dara za Serikali Zinazojitegemea Wote,
Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji Wote,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,
TANZANIA BARA.

YAH: UFAFANUZI KUHUSU MUDA WA WATUMISHI KUTUMIKIA
CHEO KIMOJA KABLA YA KUPANDISHWA CHEO

1.0 Utangulizi

1.1 Miundo mingi ya Maendeleo ya Utumishi (Schemes of Service)
inayotumika sasa katika Utumishi wa Umma ilitolewa Mwaka 2002.
Miundo hii iliandaliwa kama sehemu ya Utekelezaji wa Sera ya
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 1998, ambayo
lianzisha dhana ya ushindani na ujuzi (Meritocracy) katika upandishwaji
vyeo katika Utumishi wa Umma. Aidha, utekelezaji wa miundo hiyo
ulikusudiwa pia kutekelezwa sambamba na utekelezaji wa Mfumo wa
Tathmini ya wazi ya Utendaji Kazi (OPRAS).

1.2 Kutokana na hali hii, suala la watumishi kukaa katika cheo kimoja kabla
ya kupandishwa cheo kingine halikuwekwa bayana katika Miundo ya
Maendeleo ya Utumishi, kwa kuwa ilitegemewa kuwa Mamlaka za Ajira
zingezingatia dhana ya Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa
Ummea niliyoitaja hapa juu.

1.3 Katika siku za hivi karibuni, Ofisi yangu imekuwa ikipokea maombi ya
kutaka ufafanuzi kuhusu masuala ya upandishwaji vyeo Watumishi wa
Umma, hususan muda wa chini wa mtumishi kutumikia cheo alichonacho
kabla ya kufikiriwa kupandishwa cheo kinachofuata katika Muundo wa
Utumishi wa Kada husika. Hali hii imetokana na Waajiri kuwa na tafsiri
tofauti katika kutekeleza Miundo ya Utumishi.
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1.4

1.5

2.0

3.0

3.1

Athari za tafsiri tofauti zilizojitokeza katika kutekeleza Miundo hii ni kama
ifuatavyo:-

(a) Baadhi ya Mamlaka za Ajira zimekuwa zikitumia matokeo ya
upimaji utendaji kazi wa kila Mwaka kama msingi pekee wa
kuwapandisha cheo watumishi wake.

(b) Kutokana na (a) hapa juu, wapo watumishi waliopandishwa cheo

haraka haraka na kujikuta wakimaliza ngazi zote zilizoelezwa
katika Miundo ya Maendeleo ya Utumishi katika muda mfupi wa
utumishi wao.

(c) Baadhi ya Mamlaka za Ajira zimeendelea kutumia utaratibu wa
zamani wa Kipindi cha Miaka mitatu kabla ya kuwapandisha
madaraja watumishi wake.

(d) Baadhi ya mamlaka za ajira zimekuwa zikitumia miaka ya uzoefl
wanayohitaji kuwa nayo watumishi wanaoajiriwa moja kwa moja
katika kila cheo kuwapandisha vyeo watumishi waliomo ndani.

Hali hii imesababisha kutokuwepo kwa uwiano wa vyeo katika Utumishi
wa Umma, hali ambayo inaathiri morali wa watumishi kwa kuwa wale
wanaopandishwa vyeo haraka haraka humaliza ukomo wa miundo yao
katika kipindi kifupi. Aidha, watumishi wa aina hiyo hukosa weledi,
ukomavu na uzoefu unaohitajika katika vyeo wanavyotumikia na hivyo
kuathiri ubora wa maamuzi katika utendaji wa Serikali.

Madhumuni ya Waraka huu

Madhumuni ya Waraka huu, ni kuweka Mwongozo Mahsusi
utakaotumika kuwapandisha vyeo watumishi ili kulinda dhana ya uwian¢ )

wa vyeo, uzoefu na ustadi katika kutekeleza majukumu ndani ya
Utumishi wa Umma.

Mambo ya Kuzingatia wakati wa kupandisha vyeo watumishi

Kumpandisha cheo mtumishi ni sehemu mojawapo ya kumpa motisha
kutokana na utendaji kazi wake, kujenga weledi na kuimarisha usimamizi
katika Utumishi wa Umma. Kwa kuzingatia mantiki hii, upandishwaji
vyeo utaendelea kufanyika kwa kuzingatia mambo yafuatayo:-



4.0

4.1

4.2

5.0

(a) Kuzingatia sifa za kimuundo kwa kila kada

(b)  Cheo hakipaswi kudaiwa na mtumishi bali hutolewa na Mwaijiri kwa
kutambua mchango, weledi na mtiririko wa mamlaka ndani ya
Utumishi wa Umma.

(c) Kuwepo nafasi iliyoidhinishwa katika lkama,

(d) Kuwepo fedha za kugharamia upandishwaji vyeo kwenye bajeti.

(e) Utendaji kazi wa kuridhisha uliopimwa kwa mujibu wa Sheria,
Kanuni na Taratibu na Miongozo iliyopo katika Utumishi wa Umma.

(f)  Haiba, uadilifu na tabia njema ya mtumishi,

(g) Umuhimu wa kuwepo uwiano wa vyeo katika Utumishi wa Umma
kulingana na Muundo (Organization Structure) wa Taasisi husika.

Muda wa kukaa katika cheo kimoja

Kulingana na misingi iliyoelezwa katika aya ya 3.1 hapa juu, Mamlaka
zote za Ajira zinaelekezwa kuwa pamoja na kuzingatia misingi hiyo,
watumishi waliojiriwa kwa mara ya kwanza katika Utumishi wa Umma,
watafikirwa kupandishwa cheo baada ya kutumikia cheo cha kwanza kwa
Kipindi cha miaka mitatu baada ya kumaliza kipindi cha majaribio.
Watumsihi wa ngazi nyingine watafirikiriwa kupandishwa cheo baada ya

Mamlaka za Ajira kuridhika na utendaji kazi wao kwa mujibu wa OPRAS
kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu mfululizo.

Pamoja na maelekezo haya, Mamlaka zote za Ajira zinatakiwa pia
kuzingatia masharti na sifa zilizoainishwa katika Miundo ya Maendeleo
ya Utumishi ya Kada husika, kama vile kufanya mitihani inayotakiwa na
matakwa mengine ya kitaaluma.

Utekelezaji wa Waraka huu

Utekelezaji wa Waraka huu unaanza mara moja, na utaendelea kutumika
hadi Serikali itakapokamilisha zoezi la kuhuisha Miundo ya Maendeleo
ya Utumishi iliyopo sasa.

Nawashukuru kwa ushirikiano wenu.

(=)

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)
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